เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2486 เอกลักษณ์ไทยไทยเกิดขึ้นตอนไหน
กระดุมทอง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ส.ค. 01, 11:24

เอกลักษณ์ไทยเกิดขึ้นตอนไหนคะ อยากรู้ แล้วเอกลักษณ์ไทยมันจะเหมือนเดิม หรือเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามแต่ยุคสมัยคะ สิ่งที่เรียกว่าเอกลักษณ์ไทยตอนนี้ เหมือนกับสมัยรัชกาลที่ 5 หรือสมัยอยุธยาไหมคะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ส.ค. 01, 10:43

ผมว่ามันก็เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ นะครับ(มีวิวัฒนาการของตัวเอง)
เรารับวัฒนธรรมของต่างชาติเข้ามาผสมผสานกลมกลืนเป็นวัฒนธรรมของเราเอง
ทั้งภาษา ศิลปะ การเมือง การปกครอง ฯลฯ
คำว่าเอกลักษณ์ที่คุณกระดุมทองตั้งกระทู้มาหมายถึงเอกลักษณ์ตรงส่วนไหนครับ
วรณัย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ส.ค. 01, 18:04

ในความเห็นของกระผม
"เอกลักษณ์ไทย" มาพร้อม ไกบการสร้างความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียว หรือสัญลักษณ์ในการรวมชาติ
อรรถประโยชน์ที่สำคัญของเอกลัษณ์ไทย
ทั้งหมดถุก"สร้าง"มาพร้อม ๆ กับความเป็นไทยอีกมากกมาย
เช่นเชื่อผุ้นำชาติพ้นภัย
งดกินหมาก- ใส่มหวกจะเป็นชาติอารยะ
และอีกมากกมายหลายวิธีในการ"สร้างเอกลักษณ์ไทย" ชัดเจนที่สุดคือ การสร้างชาติในสมัยของหลวงวิจิตรวาทการและพระโพธิสัตว์พิปูลสงคราม
ส่วนเอกลัษณของไทยจะไปเหมือนของสยามและของโยเดียบ้างหรือไม่นั้น
คงต้องมีส่วน"เหมือน"บ้างอย่างแน่นอน
อาศัยกำปั้นทุบดินเอา
เพราะเวลาของการสร้างเอกลัษณ์ไทยอยู่ในช่วงหลังสุด
การลอกเลียนแบบและการนำสิ่งที่เป็น"อุดมคติ"ในอดีตมาใช้ย่อมเป้นเรื่องง่าย
กระดุมทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ส.ค. 01, 23:24

ขอบตุณมากคะ แล้วเราอนุรักษ์ตรงไหนคะที่รณรงค์ให้อนุรักษ์เอกลักษณ์ไทย
หน้า: [1]
  พิมพ์