เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 10241 ปริศนาภาพ งานออกพระเมรุเจ้านายพระองค์ใด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 31 ก.ค. 17, 16:04

พระโกศทองใหญ่รัชกาลที่ ๕ ครับ
Chitta_P
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 31 ก.ค. 17, 19:17

พระโกศทองใหญ่รัชกาลที่ ๕ ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ปล.สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ  ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 31 ก.ค. 17, 20:07

ยินดีต้อนรับครับ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 06 พ.ย. 17, 22:29

พระเมรุมาศรัชกาลที่ 9 ผู้ออกแบบกล่าวว่า เป็นพระเมรุเก้ายอดองค์แรกในรัตนโกสินทร์ แต่ผมดูรูปเก่าๆ  พระเมรุสมเด็จเจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย องค์พระเมรุ มี ห้ายอด ถ้านับซ่าง สี่มุมรูปทรงเหมือนปราสาท จะนับรวมเป็น
เก้ายอดด้วยหรือไม่ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 11 พ.ย. 17, 07:22

พระเมรุมาศห้ายอดในพิธีพระบรมศพของ

สมเด็จฯเจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย
สมเด็จฯเจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์ 
สมเด็จฯเจ้าฟ้าตรีเพ็ชรุตม์ธำรง
พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าเสาวภาคนารีรัตน์

ณ ท้องสนามหลวง ปี พศ 2430

นับพระเมรุองค์ประธาน ๑ ยอด และ ซ่าง (ที่สำหรับพระพิธีธรรมสวดอภิธรรม) ๔ มุม เรียกรวมว่า พระเมรุมาศ ๕ ยอด
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 11 พ.ย. 17, 07:26

พระเมรุมาศ ๙ ยอดในรัชกาลที่ ๙  

ประกอบด้วยอาคารทรงบุษบกจำนวน ๙ องค์ โดยมี “บุษบกองค์ประธาน” อยู่ตรงกึ่งกลางของฐานชาลาชั้นบนสุด ๑ องค์ เป็นอาคารทรงบุษบกยอดมณฑปชั้นเชิงกลอน ๗ ชั้น เป็นที่ตั้งของพระจิตกาธานใช้สำหรับถวายพระเพลิงพระบรมศพ

ถัดออกมาตรงมุมทั้ง ๔ ของฐานชั้นนี้เป็นที่ตั้งของ “ซ่าง” จำนวน ๔ องค์ เป็นอาคารทรงบุษบกยอดมณฑปชั้นเชิงกลอน ๕ ชั้น ใช้สำหรับพระพิธีธรรมนั่งสวดพระอภิธรรม เริ่มสวดตั้งแต่พระบรมศพประดิษฐานบนพระจิตกาธานจนกระทั่งถวายพระเพลิงพระบรมศพแล้วเสร็จ โดยสวดเวียนกันไปทีละสำรับ

ถัดลงมาบนฐานชาลาชั้นที่ ๒ มี “หอเปลื้อง” จำนวน ๔ องค์ ทรงบุษบกรูปแบบเดียวกับซ่าง ตั้งอยู่ที่มุมทั้ง ๔ เป็นที่จัดเก็บพระโกศทองใหญ่ พระโกศไม้จันทน์ และอุปกรณ์สำหรับงานพระราชพิธี

ข้อมูลจาก https://teen.mthai.com/variety/138259.html

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 11 พ.ย. 17, 07:28

พระเมรุมาศ ๙ ยอด ในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร

สองล้อ
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 05 ธ.ค. 17, 21:26

ราชรถแต่ก่อนคงเยอะนะครับ จากผังที่คุณอา Navarat.c นำมาแสดง
พระนาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 06 ธ.ค. 17, 10:56

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่ทุกท่านรวบรวมมาน่ะครับ
heha
ชมพูพาน
ตอบ: 174

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 06 ธ.ค. 17, 14:39

จากรูป คห 96 ขวาบน

มณฑปวัดพระแก้ว จำลองจากพระพุทธบาทหรือเปล่าครับ

TreeSira
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:42

ปาฐกถาเสาหลักของแผ่นดิน ชุด ๑๕๐ ปี วันประสูติ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ เรื่อง พระเมรุ วิทยากร ศ.กิตติคุณ ม.ร.ว.แน่งน้อย ศักดิ์ศรี  ผศ.ดร.พีรศรี โพวาทอง วันศุกร์ที่ ๕ เมษายน ๒๕๕๗

ผมได้ดูหลายรอบแล้วครับ ได้ความรู้จากท่านครูผู้รู้จริง
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์