เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 10214 ปริศนาภาพ งานออกพระเมรุเจ้านายพระองค์ใด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 10:14

^ เก่งมากครับที่หาเจอ ผมเห็นภาพนี้หลายทีแล้วแต่ไม่เห็นโกศข้างหลัง

เชิญว่าต่อครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 11:37

จากหนังสือของอาจารย์แน่งน้อย(เฉพาะงานนี้) เป็นอันว่าเรื่องการนำโกศไม้จันทน์เข้าขบวนแห่นี้มีจริง แต่จะทุกงานหรือเปล่ายังสงสัยอยู่นะครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 15:06

เมื่อดูจากงานพระเมรุแล้วพอจะสรุปคร่าวๆ ดังนี้

1. งานพระบรมศพระดับพระมหากษัตริย์ จะอัญเชิญพระโกศไม้จันทน์และเครื่องหอมอัญเชิญใส่ราชรถ ซึ่งอยู่ท้ายกระบวน
2. งานพระศพพระเจ้าลูกเธอนั้น จะอัญเชิญพระโกศไม้จันทน์ใส่รถโถง ส่วนเครื่องหอมใส่เสลี่ยง
2. งานพระศพพระองค์เจ้าต่างๆ อัญเชิญเครื่องหอมโดยชาวสนมพลเรือน เดินตามหลังพระโกศ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 15:18

ข้อ๑ ยังไม่พบเอกสารใดที่กล่าวถึงเลยนะครับ มีกล่าวแต่รถบรรทุกไม้จันทน์มีเทวดาชู หลายสำนวน แต่ไม่กล่าวถึงพระโกศไม้จันทน์เลย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 15:44

พ.ศ. 2443 งานพระเมรุพระเจ้ามหัยยิกาเธอกรมสมเด็จพระสุดารัตนราชประยูร และสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้ากรมพระจักรพรรดิพงษ์ มี "ราชรถรับพระโกศจันทน์ ๒ รถ" และเสลี่ยงไม้หอม ๒ เสลี่ยง
ที่มา ราชกิจจานุเบกษา รศ. ๑๑๙

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 16:45

งานพระศพกรมขุนสุพรรณ (ลูกคู่ทุกข์คู่ยาก) ในหลวงรัชกาลที่ 5 โปรดเกล้าฯ ให้จัดงานพระเมรุที่บางปะอิน ดังนั้นจึงต้องแห่จากกรุงเทพขึ้นรถไฟไปบางปะอิน และลงกระบวนเรือแห่ ในการนี้มีการอัญเชิญพระโกศไม้จันทน์ร่วมในเรือกระบวนแห่ด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 17:19

จากภาพในหนังสือของอาจารย์แน่งน้อย ซึ่งอาจารย์มิได้อธิบายอะไรเป็นพิเศษ แต่เมื่อได้ความข้างบน ผมจึงขยายให้ใหญ่ขึ้น เห็นรายละเอียดที่ชัดเจน เรือที่เห็นแต่ไกลว่ามีโกศอยู่ นั่นคือโกศไม้จันทน์ ส่วนเรือทรงพระศพ เห็นพระโกศและฉัตรประดับพระเกียรติยศ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 ก.ค. 17, 17:20

ตามนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 06:40

เชื่อว่าหลักฐานเรื่องการนำพระโกศไม้จันทน์ตามขบวนแห่พระศพเจ้านายคงมีเท่านี้ หากคุณหนุ่มพบอีกก็เอามาลงก็แล้วกัน

ในประเด็นนี้ผมยอมรับว่าไม่เคยทราบมาก่อน แต่ก็ยังไม่เต็มร้อยว่ามีการเชิญพระโกศไม้จันทน์มากับฟืนไม้จันทน์(มีเทวดาชู)และเครื่องหอมต่างๆในรถตามขบวนพระบรมศพพระมหากษัตริย์  โดยเฉพาะในการออกพระเมรุของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ อันเป็นหัวเรื่องที่เรากำลังถกกัน นอกจากจะปรากฏหลักฐานใหม่ในเวทีเรือนไทยคราวนี้

เหตุผลของผมก็คือ การออกพระเมรุของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯก่อนหน้านั้นไม่นาน ก็ยังใช้พระมหาพิชัยราชรถองค์เดียว จากภาพหลักฐานนี้ หาได้มีเวชยันตราชรถตามหลังเชิญพระโกศไม้จันทน์มาด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 06:42

จากออกพระเมรุของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯก็มาถึงงานพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ถือว่าเป็นแผ่นดินของรัชกาลที่ ๕ แล้ว ในรัชกาลนี้ต่อมามีการออกพระเมรุเจ้านายระดับสูงพระองค์ ระดับพระราชินี ต่อมาคือ งานสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ทรงพระโกศทองใหญ่ บนพระมหาพิไชยราชรถ  และสมเด็จเจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพชรรัตน์ ทรงพระโกศทองน้อย บนพระเวชยันตราชรถ

งานนี้แหละที่ผมเชื่อว่าเป็นงานเดียวกับภาพปริศนาของกระทู้นี้

ในภาพจะเห็นราชรถ ๓ องค์ องค์หน้าเป็นราชรถน้อยเชิญภูษาโยงมีเจ้านายนั่งนำ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 06:45

ถัดมาคืองานออกพระเมรุเจ้านายระดับพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร ในภาพจะเห็นราชรถน้อยเชิญพระภูษาโยงนำพระมหาพิไชยราชรถมาองค์เดียว  หาได้เห็นพระเวชยันตราชรถหรือราชรถอื่นตามหลังมาไม่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 06:50

ถ้าไม่มีผู้ใดติดใจในประเด็นนี้ต่อ

เข้ามาคราวหน้าผมจะเข้ามาตอบคุณหนุ่ม ประเด็นสถาปัตยกรรมของพระเมรุมาศตามที่เห็นในภาพปริศนาครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 07:34

เชื่อว่าหลักฐานเรื่องการนำพระโกศไม้จันทน์ตามขบวนแห่พระศพเจ้านายคงมีเท่านี้ หากคุณหนุ่มพบอีกก็เอามาลงก็แล้วกัน

ในประเด็นนี้ผมยอมรับว่าไม่เคยทราบมาก่อน แต่ก็ยังไม่เต็มร้อยว่ามีการเชิญพระโกศไม้จันทน์มากับฟืนไม้จันทน์(มีเทวดาชู)และเครื่องหอมต่างๆในรถตามขบวนพระบรมศพพระมหากษัตริย์  โดยเฉพาะในการออกพระเมรุของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ อันเป็นหัวเรื่องที่เรากำลังถกกัน นอกจากจะปรากฏหลักฐานใหม่ในเวทีเรือนไทยคราวนี้

เหตุผลของผมก็คือ การออกพระเมรุของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯก่อนหน้านั้นไม่นาน ก็ยังใช้พระมหาพิชัยราชรถองค์เดียว จากภาพหลักฐานนี้ หาได้มีเวชยันตราชรถตามหลังเชิญพระโกศไม้จันทน์มาด้วย

ต้องมีราชรถอัญเชิญพระโกศไม้จันทน์ตามประเพณีครับ หากแต่ไม่ได้มีการถ่ายภาพมาให้เห็นเท่านั้นเอง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 07:38

ถัดมาคืองานออกพระเมรุเจ้านายระดับพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร ในภาพจะเห็นราชรถน้อยเชิญพระภูษาโยงนำพระมหาพิไชยราชรถมาองค์เดียว  หาได้เห็นพระเวชยันตราชรถหรือราชรถอื่นตามหลังมาไม่

เขาไม่ถ่ายภาพให้เห็นหรอกครับ แต่ในราชกิจจานุเบกษา บรรยายไว้เลยว่า ในงานพระบรมศพสมเด็จพระบรมโอสราธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศนั้น ได้อัญเชิญพระมหาพิไชยราชรถพระบรมศพ เวชยันต์ราชรถรับพระโกษจันทน์ ราชรถเล็กอีก ๒ รถรับไม้หอม ซึ่งแน่นอนว่าเหล่านี้ล้วนเป็นธรรมเนียมระดับเจ้าฟ้าและพระมหากษัตริย์ตลอดจนเจ้านายชั้นสูง หากแต่อัญเชิญมาในรูปแบบใดก็แล้วแต่ฐานะศักดิ์นั้นๆ ซึ่งภาพถ่ายก็มักจะไม่ปรากฎให้เห็น งานเขียนที่ลอกๆกันไปก็ไม่ให้ความสนใจ จึงน้อยคนที่จะรับทราบเรื่องสิ่งนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 25 ก.ค. 17, 08:50

เยี่ยม
หากคุณมีสำเนาหลักฐานในพระราชกิจจาอีกว่าในงานพระเมรุพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ มีการนำเวชยันต์ราชรถมาทรงพระโกศไม้จันทน์อีกละก็ นำมาแสดงเลยครับ จะได้จบได้ในตอนนี้ ไม่ต้องเสียเวลาไปตรวจสอบหลักฐานอื่นๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์