เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 10305 ปริศนาภาพ งานออกพระเมรุเจ้านายพระองค์ใด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:49

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:49

ข้อความอ่านว่ากระไรครับ

ผมอ่านว่า พระมหาพิไชยราชรถรองเทียม..๔ ...สารถี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:54

ใครตาดี ปัญญาดี ช่วยอ่านด้วย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 17:29

มีมาแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลายแล้ว

ริ้วกระบวนแห่พระบรมศพสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ และสมเด็จพระพันวัสสา เมื่อ พ.ศ.๒๓๐๑ ในรัชกาลพระเจ้าเอกทัศ นั้น ปรากฏรายละเอียดดังนี้

ในงานพระบรมศพสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ และสมเด็จพระพันวัสสานั้น พระญาติ พระสนม นางกำนัล พระยาประเทศราช ราชนิกูล เสนาบดีทั้งปวง เศรษฐีคหบดี แต่งกายด้วยเครื่องขาวทุกสิ่ง

คนเกณฑ์แห่ แต่งเครื่องขาว ใส่ลอมพอก ถือพัด ทั้งด้านซ้ายและด้านขวา
เครื่องไทยทาน มีคนแห่ไปหน้าเครื่องดนตรี หรือพวกพิณพาทย์
ดนตรี ดนตรีในกระบวน มี ฆ้อง กลอง แตร สังข์ แตรงอน และพิณพาทย์

ถึงกระบวน พระมหาพิชัยราชรถ ๒ องค์ เทียมด้วยม้า ๔ คู่ ม้าผูกประกอบรูปราชสีห์ มีนายสารถีขับรถ แต่งตัวอย่างเทวดาข้างละ ๔ คน
ราชรถที่เข้าร่วมกระบวนมีตามลำดับจากหน้าไปหลัง มี รถสมเด็จพระสังฆราชอ่านพระอภิธรรม ตามด้วยรถเหล่าพระญาติวงศ์ ถือจงกล ปรายข้าวตอกดอกไม้ ด้วยรถพระญาติถือผ้ากาสา มีปลอกทองประดับเป็นเปราะๆ ห่างกันประมาณ ๓ วา แล้วถือซองหมากทองโยงไปด้านหน้าถึงรถพระบรมศพ และตามด้วยรถใส่ท่อนจันทน์และกฤษณากระลำพักปิดทอง มีรูปเทวดาถือกฤษณากระลำพัก ท่อนจันทน์ถือชูไปบนรถ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 17:45

ส่วนร่องรอยของขนบประเพณีดังกล่าวที่เป็นประวัติศาสตร์ ผมพบในหนังสือของอาจารย์สมภพ  เป็นจดหมายเหตุคราวถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ มีใจความที่สำคัญคือ ต่อจากราชรถพระบรมศพ จะมีราชรถบรรทุกท่อนจันทน์และเครื่องหอมที่จะใช้ในการถวายพระเพลิงตามมา โดยมีเทวดานั่งชูท่อนจันทน์ไปด้วย

ผมก็นำมาให้ดูแล้วไง แล้วรถใส่ท่อนจันทน์และกฤษณากระลำพักปิดทอง แปลว่ารถเชิญพระโกศไม้จันทน์หรือไงครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 23:04

ขออนุญาต นิดนึงนะครับไปเจอในงานพระเมรุเจ้าฟ้านภาจรจำรัสศรี มีการเชิญพระโกศจันทน์ในกระบวนด้วย ครับ

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2432/045/384_1.PDF

ในหน้าที่ 4
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 08:26

ครับ ความสำคัญที่เท่านี้ ขอบคุณที่ช่วยกันรวบรวมให้คนรุ่นหลังครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 08:32

อาจารย์แน่งน้อยท่านย่อมาเหลือแค่นี้เอง แต่ก็นั่นแหละ หลังสือของท่านเน้นสถาปัตยกรรมพระเมรุมาศและพระเมรุมากกว่าเรื่องอื่นๆ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 08:42

อย่างน้อยก็มีข้อสังเกตุอย่างหนึ่ง เวลาโบราณท่านว่ารถทรงพระโกศจันทน์ ก็หมายถึงเฉพาะพระโกศจันทน์ ส่วนคำว่าไม้หอม ก็คือท่อนฟืนทำด้วยไม้จันทน์ก็ดี หรือไม้กฤษนาที่ทำให้ควันไฟมีกลิ่นหอม จะแยกใส่เสี่ยง หรือไม่ก็นำใส่รถไปต่างหาก ไม่ได้บรรทุกรวมไปกับพระโกศจันทน์ ยิ่งหากเชิญไปโดยเวชยันต์ราชรถด้วยแล้ว ยิ่งไม่ใช่ใหญ่

แล้วรถเครืองหอมในภาพนี้หมายถึงอะไร คงต้องสันนิษฐาน(เดา)กันต่อไป

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 09:24

.... มีราชรถ 2 คัน คันแรก ราชรถอัญเชิญพระโกศจันทน์ คันที่สองเป็นรถไม้หอม บรรทุกฟืน เครื่องหอมต่างๆ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 10:10

ครับ ชัดเจน
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 15:43

จากปุจฉาเริ่มต้นที่ว่าเป็นงานพระเมรุของพระองค์ใด จนถึงมีการเชิญพระโกศจันทน์ในกระบวนหรือไม่  มีการหยิบยกข้อมูลมากมายทำให้กระทู้นี้น่าสนใจและติดตามมาก ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ผมก็เลยมีข้อสงสัยขอเรียนถามว่า
1.พระเมรุสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ สูงใหญ่เท่าใดครับ มีพระเมรุทอง ภายในหรือไม่ เพราะดูจากทรงแล้วใหญ่โตมากเลย
2.พระโกศจันทน์ ใช้สำหรับเจ้านายชั้นใดบ้าง เฉพาะ ชั้นเจ้าฟ้าขึ้นไปหรือไม่
3.พระโกศทองใหญ่ รัชกาลที่ 9 ท่านใดมีรูปชัดๆบ้างครับ เพราะยังไม่เคยเห็นเลย ตอนที่ทรงพระศพสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ ก็เห็นไกลๆ
ตอนเชิญออกพระเมรุ ก็ไปใช้ของรัชกาลที่ 1 และคราวทรงพระบรมศพครั้งนี้ก็ใช้องค์รัชกาลที่ 5 ซึ่งเห็นบ่อยครั้ง และมีรูปชัดๆมากมาย แต่องค์ที่สร้างในรัชกาลที่ 9 ไม่ค่อยได้เห็นชัดๆเลย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 16:43

1.พระเมรุสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ สูงใหญ่เท่าใดครับ มีพระเมรุทอง ภายในหรือไม่ เพราะดูจากทรงแล้วใหญ่โตมากเลย
เทียบกับพระเมรุมาศของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯนะครับ ความสูงถึงยอดปรางค์ไม่นับฉัตร ๗๖ เมตร ความกว้างของฐานพระเมรุ ไม่รวมราชวัตร ๕๒x๕๒ เมตร
สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทาฯ สูง ๗๒ เมตร ฐานกว้าง๔๘x๔๘ เมตร ภายในมีเมรุทองอีกที
เพื่อเปรียบเทียบนะครับ พระปรางค์วัดอรุณฯ มีความสูงจากฐานถึงยอดประมาณ ๘๒ เมตร

2.พระโกศจันทน์ ใช้สำหรับเจ้านายชั้นใดบ้าง เฉพาะ ชั้นเจ้าฟ้าขึ้นไปหรือไม่
ตั้งแต่พระองค์เจ้าขึ้นไปครับ แต่คงต้องแล้วแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าด้วย

3.พระโกศทองใหญ่ รัชกาลที่ 9 ท่านใดมีรูปชัดๆบ้างครับ

http://thestarthailands.com/45010
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 29 ก.ค. 17, 21:44

ขอบคุณมากครับ
Chitta_P
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 31 ก.ค. 17, 13:49

ขออนุญาตสอบถามนะครับ
ภาพระโกศทองใหญ่จากเว็บไซต์ด้านล่างนี้ เป็นองค์ใดครับ

https://news.jarm.com/view/68530

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์