เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 10213 ปริศนาภาพ งานออกพระเมรุเจ้านายพระองค์ใด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 15:35

จากผังบริเวณที่ทำมา ช่วยใส่ตำแหน่งแปลนศาลาหลังคาจากด้วยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:31

ผมทำแล้ว ได้อย่างนี้ครับ

คือภาพของคุณถูกทิศ ถ้าเรายืนอยู่หลังกล้อง จะต้องหันหน้าไปทางวัดพระแก้ว หันหลังให้ทิศเหนือ ต้องตามจดหมายเหตุว่าราชรถเทียบพระเมรุมาศด้านทิศตะวันออก
ภาพนี้ไม่เห็นเมรุประตู เพราะตำแหน่งกล้องล้ำไปข้างหน้าแล้ว

ส่วนภาพขาวดำ มุมกล้องถอยหลังออกมาทำให้มุมมองกว้างกว่า จะเห็นเมรุทิศและเมรุประตูเรียงกัน ๓ หลังทางด้านซ้าย เมรุทิศหลังไกลสุดที่มีศาลาหลังคาจากอยู่ข้างหน้าคือที่ปรากฏในภาพสี ส่วนทางด้านขวาของเมรุทิศ(ที่อยู่ตรงหน้า) เป็นพระที่นั่งทรงธรรมหลังคาจตุรมุขด้านทิศเหนือ สุดแต่นั้น ไม่เห็นเมรุทิศอีกหลังหนึ่งที่อยู่ถัดไป

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:40

จากหนังสืออาจารย์แน่งน้อยครับ

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 27 ก.ค. 17, 15:18

สนุกน่าติดตาม
ได้ความรู้มากเลยครับ
ขอบพระคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 27 ก.ค. 17, 16:39

ขอบคุณคุณหนุ่มกับทีมงานสนับสนุน และผู้ที่สนใจติดตามอ่านด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 27 ก.ค. 17, 17:34

ยกมือขอบคุณอีกหนึ่งเสียงค่ะ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 27 ก.ค. 17, 22:45

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้และได้เปิดหูเปิดตากับรูปที่ไม่เคยเห็นเลย  จากที่อ่านมาแสดงว่าจะต้องมีพระราชรถเชิญพระโกศจันทน์ทุกครั้งใช่มั้ยครับ  แต่ถ้าเชิญสองพระศพในครั้งเดียวกัน ก็ใช้ราชรถรองลงไปเชิญพระโกศจันทน์แทน

แล้วธรรมเนียมนี้ยกเลิกไปตอนไหนครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 09:48

ผมยังมึนอยู่ไม่หายเลยครับ ตั้งแต่ศึกษาหาอ่านเรื่องนี้มา ไม่เคยผ่านสมองเลยว่ามีการเชิญพระโกศไม้จันทน์ในขบวนอัญเชิญพระบรมศพหรือพระศพ ไม่ว่าจะโดยเวชยันต์ราชรถ หรือรถโถงตามขบวน ความรู้ครั้งนี้ใหม่เอี่ยมจริงๆ แต่ก็ไม่ได้ทะลุปรุโปร่งไปหมดโดยเฉพาะประเด็นคำถามที่ว่า ต้องมีพระราชรถเชิญพระโกศจันทน์ทุกครั้งไหม อันนี้ผมคงยังตอบมิได้

แต่ที่ถามว่าธรรมเนียมนี้ยกเลิกไปตอนไหน เห็นจะกล้าตอบได้ว่าขึ้นรัชกาลที่ ๖ แล้ว ทรงตัดทอนโบราณราชประเพณีที่สิ้นเปลือง และพระพุทธเจ้าหลวงท่านทรงเคยตั้งข้อสังเกตุจะให้เลิกเสียนั้น งานพระเมรุและขบวนอิสริยยศต่างๆก็ได้ตัดทอนลงไปมาก น่าจะยกเลิกไปในครั้งนั้น หาไม่แล้วเราคงได้เห็นพยานหลักฐานที่เป็นรูปถ่ายอีกมาก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 09:59

หากในงานพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ เวชยันต์ราชรถได้ถูกนำมาเชิญพระโกศไม้จันทน์ตามหลังพระมหาพิชัยราชรถติดต่อกันในขบวน แล้วใยงานพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ ไม่นานก่อนหน้านั้น ซึ่งมีพระเมรุมาศที่ยิ่งใหญ่อลังการแทบจะดูไม่ออกว่าต่างกันอย่างไร เราจึงไม่เห็นเวชยันต์ราชรถ มีแต่พระมหาพิไชยราชรถ แม้ในภาพนี้จะถ่ายในวันเตรียมพร้อมก็ตามที

หรือจะเป็นด้วยว่า เพราะพระองค์เป็นพระมหากษัตริย์พระองค์ที่ ๑ และพระองค์เดียวของสยามในเวลานั้น

azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 13:48

เท่าที่ดูจากรูปของหลายๆพระเมรุท้องสานมหลวงในสมัยก่อนนั้นจะเป็นยอดปรางค์จะเล็กจะใหญ่ก็คงเป็นตามพระอิสริยยศ พระเมรุสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ก็เป็นแบบโบราณยอดปรางค์
ถ้าเช่นนั้น พระเมรุกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ก็น่าจะเป็นรูปแบบเดียวกันใช่หรือเปล่าครับ และในความเห็น 68 นั้นเป็นไปได้รึเปล่าครับว่า เป็นการเตรียมงานเลยยังไม่ครบทุกอย่าง แม้แต่ราชรถน้อยทรงโยง ทรงโปรย ก็ยังไม่มีเลย คนในริ้วขบวนเชิญเครื่องสูงก็โหรงเหรง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:14

งานกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญปรากฏหลักฐานเพียงเท่านี้ ส่วนจะไปมีในพระราชกิจจาฯหรือหนังสือพิมพ์ฉบับใด ผมยังเข้าไม่ถึงข้อมูลนั้น

ส่วนในภาพข้างบนก็เป็นวันซ้อม จึงอาจจะเอย่างที่คุณว่า หรือไม่ก็ไม่ทราบได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:45

ผมขอเชิญกลับมาดูภาพที่ผมละเลยความพยายามที่จะอ่านบรรยายภาพให้ออกอีกครั้งนะครับ

โปรดสังเกตุความยาวของหน้ากระดาษที่พับไว้นี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:47

ตัดความสนใจองค์ประกอบอื่นๆในขบวนพระราชอิศริยยศออก โดยพิจาณาเฉพาะรถสององค์นี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:47

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 28 ก.ค. 17, 14:48

ข้อความอ่านว่ากระไรครับ

ผมอ่านว่า พระมหาพิไชยราชรถทรงพระบรมศพเทียมม้า ๔ ..สารถี

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์