เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 6109 รบกวนหน่อยครับภาษาจีน "คำนี้" อ่านออกเสียงว่าอย่างไรครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 14:40

ถอดคำไว้เป็น 寿山比亭 โซ่วซานปี่ถิง (ลำดับ บน ซ้าย ล่าง ขวา) ซึ่งแปลไม่ได้ความครับ

ต้องเป็น 寿比南山 (ตามลำดับ บน ล่าง ขวา ซ้าย) โซ่วปี่หนานซาน แปลว่าอายุเหมือนดังภูเขาหนานซาน (ต้องไปอ่านตำนานเรื่องหนานซานอ่านนะครับว่าอายุยืนอย่างไร)
มักใช้คู่กับ 福如东海 ฝูหรูตงไห่ มีโชคลาภดังทะเลตงไห่

ตัวอย่างเหรียญที่เขียนว่า 寿比南山 ลักษณะเดียวกับที่พบในกรุฯครับ
ภาพจาก www.cointalk.com

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
สิงห์สำอาง
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 14:47

ล่าสุดในกลุ่มพระเครื่องมีเสียงฮือฮอาเกิดขึ้นครับ มีการน้ำรูปพระอีกพิมพ์นึงซึ่งไม่เคยพบเห็นมาก่อนที่ด้านหลังมีจารึกอักษรจีนอีกพิมพ์นึง แต่องค์นี้ค่อนข้างจะอ่านยากเพราะมองไม่ค่อยเห็น ทุกท่านพอมองออกไหมครับ

เครดิตกลุ่มพระเครื่องอยุธยา คุณเป็ดครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 15:59

เป็นข้อความ 2-3 ตัวอักษร สองแถวที่เหมือนกับข้อความท้ายบรรทัดใน คคห. ที่ 16 ครับ

เดาว่า พระพิมพ์เหล่านี้ทำเป็นแผงใหญ่ เขียนข้อความดังกล่าว แล้วตัดออกมาเป็นองค์ๆ เลยติดข้อความมาบางส่วน

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:00

ว่าแต่พระพิมพ์เหล่านี้มาจากไหนครับ พิพิธภัณฑ์? ทางวัดนำมาให้บูชา? หรือว่า...?

สิงห์สำอาง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:18

ผมเชื่อว่าพระกรุวัดราชบูรณะที่หมุนเวียนอยู่ในตลาดขณะนี้ "ส่วนใหญ่" คงได้มาจากตอนดังกล่าวครับ ข้อมูลจาก ททท. เมื่อปีพ.ศ.ต้นๆได้เงินมาไม่น้อยเลยครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:26

ไม่รู้ว่าก่อนจำหน่ายออกไปมีการถ่ายรูปหรือทำบันทึกไว้อย่างไหรหรือเปล่า เพราะอาจมีข้อมูลสำคัญอยู่ ถ้ากรมศิลป์มีข้อมูลเท่าที่เห็นในฐานข้อมูลจารึกก็น่าเสียดายมากนะครับ

สิงห์สำอาง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 26 ก.ค. 17, 16:42

ในเรื่องการให้ความสำคัญหรือระบบในการจัดเก็บข้อมูลเมื่อสัก 60 ปีก่อนผมว่าคงน้อยมากหรือแทบจะเป็นศุนย์เลยล่ะครับ ประกอบกับคนไทยเราไม่ตระหนักถึงคุณค่าด้วยเห็นแต่ผลประโยชน์ที่ตนจะได้รับ ยกตั้วอย่างเช่น นอกจากรุวัดราชบูรณะแล้วที่ขโมยนำทองไปหลอมใหม่หมดเพื่อหลบหนีเจ้าหน้าที่ กรุพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.สุพรรณ ใบลานทองคำที่ระบุมูลเหตุ ผู้สร้างวัดนี้ที่อยุ่ในกรุก็ยังเหลือมาแค่เสี้ยวเดียวเพราะที่เหลือขโมยสารภาพว่าได้นำไปหลอมใหม่แล้วนำไปขายแล้ว เสียดายครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์