เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4243 อะไรที่ดูเป็นเอกลักษณ์ไทยบ้าง
การิม อับดุลลา ซาอัด อิบบิน อาเหม็ด
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 01 ส.ค. 01, 02:44

ผมอยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ ว่าอะไรที่ดูแสดงเป็นเอกลักษณ์ไทยบ้างครับ  เพราะผมว่า วัฒนธรรม ประเพณี ความคิด การเป็นอยู่มันดูเป็นห้วข้อที่กว้างไปมากนะครับ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 12:01

ภาษาไทยแน่นอนที่สุดครับ
ไม่มีประเทศไหนในโลกใช้ตัวหนังสือเหมือนคนไทย
ไม่มีประเทศไหนในโลกใช้ภาษาไทย
ยกเว้นคนไทยครับ
อ้อ อาจมีคนลาวใช้ภาษาไทยบ้าง
แต่ เขาอาจว่าเป็นภาษาลาวก็ได้
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 12:31

ตัวอักษร ก็ของไทยครับ ถึงแม้จะมีตัวอักษรลาวที่ใกล้เคียง ก็ยังถือว่าไม่เหมือนทีเดียว
มีตั้งหลายประเทศ ที่มีภาษาพูดแต่ไม่มีภาษาเขียน สืบเนื่องมาเป็นของชนชาตินั้นเอง ชนชาติที่มีอักษรประดิษฐ์เป็นของตัวเอง จึงยิ่งถือว่า มีเอกลักษณ์ประจำชาติครับ
อย่างอาหารไทยนี่ก็มีเอกลัษณ์แล้วนะครับ ถึงจะรับมาจากชาติอื่นบ้างแต่ก็ต้องถือว่าเป็นของคนไทยแท้ไปแล้ว อย่าง น้ำพริกกะปิ นี่ผมว่าชาติอื่นก็คงไม่ค่อยมีกินกันแน่ล่ะ
วรณัย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 18:33

บัตรประชาชนไทย  ตามด้วย
ประเทศไทย.....แผ่นดินไทยครับ
เอกลักษณ์ไทยทางกายภาพที่ชัดเจนที่สุด
โดยเฉพาะความเป็นอธิปไตยของรัฐไทย
ถึงแม้ว่าจะประกอบด้วยกลุ่มชาติพันธุ์ ภาษา เชื้อชาติ วัฒนธรรมและประเพณีที่หลากหลาย แต่ทุกคนก็เป็น"คนไทย"อย่างไม่อายใคร
ถึงจะเป็นชนชาติใหม่เพียง 70  - 90 ปี
แต่ก็มีเอกราชและเอกลัษณ์มากมาย
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ส.ค. 01, 10:39

คุณรณชัยครับ
ผมว่าตัวเลขมันแปลก ๆ อยู่นะครับ ผมว่าน่าจะสัก 700 ปีขึ้นไป
ผมสอบประวัติศาสตร์ตกอยู่เรื่อย แต่อันนี้มันแปลกใจยังไงชอบกล
ซินยอริตะ เดอ ลา ดิโนซอเร่ ณ ภูเวียงเชียงตลุง..อิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ส.ค. 01, 14:03

เรื่องอะไรที่เป็นไทยๆนี่เป็นเรื่องยาวที่จะพูดถึง
แต่ไม่ใช่จากตำราใดๆ เป็นประสบการณ์สิ่งที่พบเห็น
ไม่ว่าจากสภาพภูมิศาสตร์ ภูมิอากาศ พืชพันธุ์ธัญญาหาร
อันเป็นตัวควบคุมวิถีแห่งชีวิต ความคิด วัฒนธรรม

แต่ตอนนี้นึกออกแต่ไดโนเสาร์ที่พบในเมืองไทย และตั้งชื่อท้ายคือสปีชี่(?) เป็นไทยๆ คือ
....สิรินธรเน่.... สัตยารักษะกี้.... สุธีธรเน่....
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ส.ค. 01, 14:44

สิ่งที่เป็นเอกลักษ์ที่สำคัญอีกอย่างก็คือความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ไงคะ และที่สำคัญยิ้มเก่งอีกต่างหาก
หน้า: [1]
  พิมพ์