เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2255 ขอเรียมถามเรื่องการใช้คำราชาศัพท์กับตัวละครเสด็จพระองค์หญิงฯในมาลัยสามชายครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 18 ก.ค. 17, 19:48

ภาษาสามัญ
"บั้นปลายชีวิตของเสด็จพระองค์หญิงฯ ป่วยเป็นโรคไต
และเสียชีวิตลงอย่างสงบ ท่ามกลางความเศร้าโศกของเหล่า
ข้าราชบริพาร"

ภาษาราชาศัพท์
"บั้นปลายพระชนม์ชีพ เสด็จพระองค์หญิงฯ ทรงประชวร
ด้วยโรคไต และสิ้นพระชนม์ลงอย่างสงบ ท่ามกลางความ
โศกเศร้าของเหล่าข้าราชบริพาร"

ผมสงสัยว่าคำราชาศัพท์ที่ใช้ในข้อความข้างต้น เหมาะสมไหมครับ ผมเข้าใจว่า
ตัวละคร เสด็จพระองค์หญิงฯ เป็นเชื้อพระวงศ์ระดับ พระธิดาในรัชกาลที่ 5 ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.ค. 17, 20:04

บั้นปลายพระชนม์ชีพ เสด็จพระองค์หญิงฯ ทรงประชวรด้วยพระโรคไต (พระวักกะพิการ) และสิ้นพระชนม์ลงอย่างสงบ ท่ามกลางความโศกเศร้าของเหล่าข้าราชบริพาร"

ประชวร เป็นราชาศัพท์อยู่แล้ว  ไม่ต้องมีคำว่า "ทรง" นำหน้า     ถ้าจะใช้คำว่า ทรง  ก็คือ ทรงพระประชวร  แปลว่า ทรงมีพระอาการประชวร
ค่ะ

เชื้อพระวงศ์ ใช้สำหรับหม่อมราชวงศ์ และหม่อมหลวง ค่ะ   เสด็จฯทรงเป็นพระเจ้าลูกเธอ หรือพระราชธิดาของพระเจ้าแผ่นดิน ประสูติจากเจ้าจอม  นับว่าเป็นหนึ่งในพระบรมวงศานุวงศ์
หน้า: [1]
  พิมพ์