เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2510 ขอเรียนถามเรื่องประโยคกำกวมในภาษาไทยครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 16 ก.ค. 17, 20:22

"จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจที่เชียงใหม่"

ผมสงสัยว่า ประโยคดังกล่าว "งานแต่งงานครั้งที่สามของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจ"
เป็นประโยคกำกวมใช่ไหมครับ

ทั้งนี้ อาจจะหมายถึง
1. ลอออรกับเจ้าดิเรกรุจแต่งงานกันมานานแล้ว ทั้งคู่เกิดความจำเจในชีวิตคู่ จึงจัดงานแต่งงาน
ครั้งที่สามเพื่อความหวือหวาในชีวิตคู่ จึงจัดงานแต่งงานซ้ำเป็นครั้งที่สาม ก่อนหน้านี้ครั้งที่หนึ่งดับ
ครั้งที่สองก็จัดมาแล้ว
2. ทั้งลอออรและเจ้าดิเรกรุจ ทั้งคู่ก็ประสบปัญหาเรื่องชีวิตคู่ ทั้งคู่แต่งงานมาสองครั้งเหมือนกัน
แต่ละครั้งก็มีอันที่จะต้องหย่าร้างกับคู่สมรส อย่างไรก็ตามโชคชะตาชีวิต ก็ได้ลิขิตให้ลอออรกับเจ้าดิเรกรุจ
ได้มาเจอกัน เมื่อทั้งคู่ต่างก็รู้ว่าต่างฝ่ายคือคนที่ใช่ ทั้งคู่จึงตัดสินใจแต่งงานกัน ซึ่งเป็นการแต่งงานครั้งที่สาม

ผมจะเขียนอธิบายอย่างไรดีครับ เพื่อทำให้ผู้อ่านไม่หลงประเด็น เพราะผมต้องการสื่อความหมาย
ให้ผู้อ่านเข้าใจว่า การแต่งงานครั้งนี้เป็นครั้งที่สามของลอออร แต่เป็นการแต่งงานครั้งแรกของเจ้าดิเรกรุจ
เขียนว่า "จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่สามของลอออร (ลอออรแต่งงานครั้งที่สามกับเจ้าดิเรกรุจ)ที่เชียงใหม่" ใช้เครื่องหมายวงเล็บ เพื่อทำให้การสื่อความหมายของประโยคไม่กำกวม ได้ไหมครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับสำหรับคำชี้แนะครับ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ค. 17, 22:08

"จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของลอออรที่เชียงใหม่ เจ้าบ่าวของเธอในครานี้คือเจ้าดิเรกรุจ"

"จรวยไปร่วมงานแต่งงานของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจที่เชียงใหม่ ซึ่งครั้งนี้เป็นการแต่งงานครั้งที่ ๓ ของเธอ"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ก.ค. 17, 09:17

จรวยไปร่วมงานแต่งงานของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจเจ้าบ่าวคนที่ ๓ ของเธอที่เชียงใหม่
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ค. 17, 11:05

จรวยไปร่วมงานแต่งงานของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจเจ้าบ่าวคนที่ ๓ ของเธอที่เชียงใหม่

สละสลวยจริงๆครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ก.ค. 17, 11:56

จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจที่เชียงใหม่"

ผมสงสัยว่า ประโยคดังกล่าว "งานแต่งงานครั้งที่สามของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจ"
เป็นประโยคกำกวมใช่ไหมครับ

ค่ะ  ถ้าหากว่าคนอ่านไม่ได้อ่านมาตั้งแต่ต้น   แต่เริ่มอ่านที่ประโยคนี้ก็ถือว่ากำกวม เพราะตีความได้หลายทางอย่างคุณ Wu ยกตัวอย่าง
ควรจะเขียนว่า จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของลอออร  ซึ่งแต่งกับเจ้าดิเรกรุจ ที่เชียงใหม่
แต่ดิฉันเห็นว่าประโยคดูเยิ่นเย้อ ไม่สละสลวย  
ตกลงเอาอย่างที่คุณหมอเพ็ญชมพูยกมาดีกว่า
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.ค. 17, 15:54

อ้างถึง
จรวยไปร่วมงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของลอออรที่เชียงใหม่ เจ้าบ่าวของเธอในครานี้คือเจ้าดิเรกรุจ
ผมชอบประโยคนี้มากกว่าครับ คือเป็นการระบุที่ชัดเจนว่า การแต่งงานครั้งนี้ เป็นงานแต่งงานครั้งที่ 3 ของ ลอออร ซึ่งในครั้งนี้(คือครั้งที่ 3 นี้) มี เจ้าดิเรกรุจ เป็นเจ้าบ่าว

ส่วน
"จรวยไปร่วมงานแต่งงานของลอออรกับเจ้าดิเรกรุจเจ้าบ่าวคนที่ ๓ ของเธอที่เชียงใหม่"
นั้น ด้วยความเคารพครับ
ประโยคนี้ ยังมีสองความหมายครับ ความหมายแรกเป็นความหมายตาม ข้อ 2. ของคุณ Wu คือ
อ้างถึง
2. ทั้งลอออรและเจ้าดิเรกรุจ ทั้งคู่ก็ประสบปัญหาเรื่องชีวิตคู่ ทั้งคู่แต่งงานมาสองครั้งเหมือนกัน
แต่ละครั้งก็มีอันที่จะต้องหย่าร้างกับคู่สมรส อย่างไรก็ตามโชคชะตาชีวิต ก็ได้ลิขิตให้ลอออรกับเจ้าดิเรกรุจ
ได้มาเจอกัน เมื่อทั้งคู่ต่างก็รู้ว่าต่างฝ่ายคือคนที่ใช่ ทั้งคู่จึงตัดสินใจแต่งงานกัน ซึ่งเป็นการแต่งงานครั้งที่สาม

หรืออาจเข้าใจได้ว่า ลอออร ยังมีเจ้าบ่าวคนอื่น อาศัยอยู่ในจังหวัดอื่นอีก แต่ถ้านับเฉพาะที่จังหวัดเชียงใหม่แล้ว เจ้าดิเรกรุจ คือ เจ้าบ่าว คนที่ 3 ของเธอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.ค. 17, 17:05

ช่างคิดกันละเอียดลออ ถี่ถ้วน รอบคอบ โดยแท้ๆ
ที่มาออกความเห็นกันนี่ ล้วนแต่สาขาอื่น ไม่ใช่อักษรศาสตร์สักคน(เว้นแต่เจ้าเรือน) นับว่าน่าภูมิใจมากค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์