เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2122 ขอข้อมูลเรื่องฉัตรสุมพระบรมอัฐิ
Ananda
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 25 มิ.ย. 17, 00:23

อยากทราบว่าฉัตรที่ใช้สุมพระบรมอัฐิ-พระอัฐิในแต่ละงานของพระมหากษัตริย์ พระบรมราชินี หรือเจ้านายชั้นสูง เมื่อเสร็จงานแล้ว งานไหนเชิญไปถวายวัดใด และใครเป็นผู้เชิญ

ขอบคุณมากครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 มิ.ย. 17, 17:35

มีร่องรอยเท่านี้แหละครับ ผมลอกคุณ UP ผู้รู้จริงท่านหนึงมาให้

ในวันเก็บพระอัฐิ มีสัปตปฏลเศวตฉัตรแขวนสุมพระอัฐิครับ แต่ช่างภาพโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจคงไม่ได้จับภาพ
ฉัตรนั้นแขวนอยู่กึ่งกลางเพดานพระเมรุ ซึ่งทำเป็นดาวเพดานดวงกลางดวงโต แวดล้อมด้วยดาวเพดานดวงย่อมอีก ๑๖ ดวง
ได้ทราบมาว่าสัปตปฏลเศวตฉัตรสุมพระอัฐิสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ จะเชิญไปแขวนกางกั้นเหนือพระประธานในโบสถ์รังษี หรืออุโบสถของ (อดีต) วัดรังษี ในบริเวณวัดบวรนิเวศวิหาร ครับ

จากคุณ : นาย UP

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2008/11/K7212886/K7212886.html
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.ค. 17, 09:23

ช่วงหลังจากงานถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จย่า มีการเปิดให้ประชาชนเข้าเยี่ยมชมบริเวณพระเมรุ และพระที่นั่งทรงธรรม และมีการนำราชรถ ราชยาน ต่างๆ มาจัดแสดงด้วย ช่วงนั้นผมเป็นอาสาสมัครช่วยดูแลผู้มาเข้าชม เลยได้มีโอกาสขึ้นไปบนพระเมรุด้วย และเคยสังเกตเห็นว่า ตรงกลางดาวดวงใหญ่ๆ ที่อยู่เหนือพระแท่นจิตกาธาน มีลวดยาวๆ อยู่ 2-3 เส้นติดอยู่ด้วย (แต่เจ้าหน้าที่พันทบขึ้นไปไว้ด้านบนไม่ให้รกรุงรัง) ตอนนั้นก็สงสัยเหมือนกันครับว่ามีไว้สำหรับทำอะไร เพึ่งเข้าใจวันนี้เอง
หน้า: [1]
  พิมพ์