เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2377 สอบถามข้อมูล "นายบัว (ทองอิน) วิเศษกุล" ครับ
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

เมื่อ 20 มิ.ย. 17, 07:33

นายบัว (ทองอิน)  วิเศษกุล เท่าที่หาข้อมูลได้ เคยเป็นอาจารย์โรงเรียนราชกุมาร (ตั้งอยู่ริมประตูพิมานไชยศรีด้านตะวันตก ในพระบรมมหาราชวัง)

เมื่อครั้งสมเด็จ ฯ เจ้าฟ้ามหิดลอดุลเดช, สมเด็จ ฯ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก, สมเด็จ ฯ เจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์, พระองค์เจ้าอุรุพงษ์รัชสมโภช, หม่อมเจ้ารัชฎาภิเษก โสณกุล และนายเต็ม สุริยวงศ์ บุนนาค (พระอดิศักดิ์อภิรัตน์) ยังทรงศึกษาและศึกษาอยู่ที่โรงเรียนแห่งนั้น (พ.ศ. 2444)

" ... นายบัว ได้รับพระราชทานทุนหลวงไปศึกษาต่างประเทศ เคยเป็นพระอภิบาลสมเด็จ ฯ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ คราวเสด็จไปศึกษาต่างประเทศ

ครั้งหลังทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้นายบัวไปดำรงตำแหน่งผู้ช่วยทูตที่ประเทศเยอรมนี

นายบัวคนนี้ ริเริ่มใช้นามสกุล โดยนำชื่อของเจ้าพระยาพลเทพ (ทองอิน) บรรพบุรุษฝ่ายมารดา มาเป็นชื่อสกุล ทองอิน ... "

ต่อมา เมื่อมี พ.ร.บ.ขนานนามสกุล พ.ศ. 2456 แล้ว นายบัว ได้ใช้นามสกุล วิเศษกุล อันเป็นนามสกุลพระราชทาน

นายบัว ได้แต่งบทละครพูด เรื่อง ปล่อยแก่

นายบัว เป็นพี่ชายของ คุณหญิงราชมนตรี (เลื่อม สิงหลกะ) สกุลเดิม วิเศษกุล ภริยาของพระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ)

ผมขออนุญาตเรียนถามดังนี้ครับ

1. ข้อมูลที่ผมหามาได้ข้างต้น ถูกต้องหรือไม่ครับ

2. นายบัว เป็นอะไรกับ พระยาสุรินทราชา (นกยูง วิเศษกุล) เจ้าของนามปากกา "แม่วัน" ผู้แปลเรื่อง ความพยาบาท (ผมเดาว่าอาจจะเป็นน้องชายท่านเจ้าคุณ เพราะสนใจเรื่องงานเขียนเหมือนกัน และรับใช้ใกล้ชิดสมเด็จ ฯ เจ้าฟ้าพระราชโอรสใน ร.5 เหมือนกัน)

3. บิดา มารดา ของนายบัว คือผู้ใด แล้วมารดาของนายบัวสืบเชื้อสายจากเจ้าพระยาพลเทพ (ทองอิน) มาอย่างไร นายบัวถึงได้ใช้ชื่อสกุลตอนแรก (ก่อนมี พ.ร.บ.ขนานนามสกุล) ว่า "ทองอิน"

ถ้าท่านใดพอมีข้อมูลที่จะตอบคำถามของผมได้ ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 มิ.ย. 17, 14:59

ตามนี้นะครับ
๑. นายบัว เป็นน้อง "แม่วัน"
๒. นายบัว เป็นบุตรของพระอินทราสา (สมบุญ วิเศษกุล) และนางอินทราสา (นุ่ม วิเศษกุล)
๓. นางอินทราสา (นุ่ม วิเศษกุล เป็นธิดานายนก มหาดเล็ก ๆ เป็นบุตรพระยาประชาชีพฯ (คช) ๆ เป็นบุตรเจ้าพระยาพลเทพ (ทองอิน)

ชัดเจนแล้วนะครับ  เจ๋ง

Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มิ.ย. 17, 17:34

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์