เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2411 เรียนถามเรื่องการออกเสียงค่ะ
หญิง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 01 มิ.ย. 17, 09:12

เรียนถามท่านผู้รู้ค่ะ เมื่อไม่นานมานี้ได้เห็นชื่อละครเรื่องหนึ่ง แล้วเกิดความสงสัย ดังนี้ค่ะ
ชื่อเรื่อง ปดิวรัดา
ออกเสียงว่าอย่างไรคะ ? ในหลักไวยากรณ์ไทย ถูกต้องไหมคะ?
เนื่องจากพยายามค้นหาแล้วแต่ดิฉันไม่สามารถหาคำตอบได้ ตอนแรกที่เห็นเข้าใจว่าคงมีการพิมพ์ที่ตกหล่น และไม่เห็นมีใครออกมาให้ความเห็นเรื่องนี้ค่ะ
สาเหตุที่ถามเนื่องจากเห็นว่า วงการโทรทัศน์และสื่อต่างๆ มีส่วนในการกระตุ้นให้คนไทยใช้ภาษาไทยได้ถูกต้องตามหลักไวยากรณ์เมื่อมีความผิดพลาดไม่มีใครทักท้วง ก็เกิดความสับสน
ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 มิ.ย. 17, 10:05

พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๕๔
ปดิวรัดา   (ปะดิวะรัดดา) น. ภริยาที่ซื่อสัตย์และภักดีต่อสามี.

คัดจากประวัติโรงเรียนเทพศิรินทร์ ครับ

นายพลเอกสมเด็จพระเจ้าวรวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ ได้ทรงโปรดเกล้าฯ ให้ช่างก่อสร้าง ตึกสองชั้นที่ข้างตึกเยาวมาลย์อุทิศหลังหนึ่ง เพื่อทรงเป็นการอุทิศพระกุศลถวายแด่ พระอรรคชายาเธอพระองค์เจ้าสาย สวลีภิรมย์ (พระวิมาดาเธอกรมพระสุทธาสินีนาฎปิยมหาราชปดิวรัดา) โดยตึกมีขนาดกว้าง ๑๑เมตร๕๐เซนติเมตร ยาว ๑๓ เมตร ๑๗เซนติเมตรแล้วสิ้นเงิน๒๖,๒๗๐บาท ตึกนี้สร้างแล้วเสร็จเมื่อวันที่ ๒๑มีนาคม พ.ศ. ๒๔๗๓เมื่อสร้างเสร็จ ได้ประทานให้เป็นกรรมสิทธิ์ของรัฐบาลโดย อาจารย์ใหญ่ มิสเตอร์เอ็น.แอล. เซลลีย์ เป็นผู้รับการประทานให้ใช้เป็น สถาน ที่ศึกษาของนักเรียนตามพระประสงค์แล้วได้เปิดทำการ เรียนการสอน เมื่อวันที่ ๑๘ พฤษภาคม พ.ศ.๒๔๗๔ โดยสมเด็จ พระพุทธโฆษาจารย์ ( เจริญ ณาณวรเถระ ) เจ้าอาวาสองค์ที่ ๕ ประทานนามตึกแห่งนี้ว่า " ตึกปิยราชบพิตรปดิวรัดา "
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มิ.ย. 17, 11:36

ถ้าถอดศัพท์ออกมาให้อ่านง่ายสำหรับคนไทย  โดยคงความหมายเดิมไว้  คือ "บดีวรดา"
ท่านผู้ประพันธ์เรื่องนี้ ใช้ศัพท์ตามรูปแบบเดิมค่ะ เลยอ่านยากหน่อย
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มิ.ย. 17, 13:30

ผมก็ดันอ่านว่า ประ-ดิว-วะ-รัด-ดา เสียด้วยสิ พอดีไม่ได้ดูละครเห็นเขาว่าสนุก
หญิง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มิ.ย. 17, 22:17

กราบขอบพระคุณ คุณ Namplaeng สำหรับความรู้ใหม่ที่มาของชื่อค่ะ
ออกเสียงไม่ถูกเลยตอนเห็นครั้งแรก ออกเสียงแบบเดียวกับ คุณ Superboy เลยค่ะ
"บดีวรดา" ฟังดูเก๋ไปอีกแบบ ขอบคุณค่ะคุณ เทาชมพู
ว่าแล้วต้องกลับไปหาอ่านซะแล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์