เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2682 ขอเรียนถามโวหารภาพพจน์ในสำนวน "เงินทองไม่เข้าใครออกใคร" ครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 25 พ.ค. 17, 21:26

1. สำนวน "เงินทองไม่เข้าใครออกใคร" จัดว่าเป็นโวหารภาพพจน์ประเภท "Oxymoron" (บางครั้งก็ใช้ว่า Paradox) ได้ไหมครับ
เพราะว่า สำนวนดังกล่าวมีการใช้คำตรงข้ามคือคำว่า "เข้า" กับคำว่า "ออก"

2. สำนวน "เงินทองไม่เข้าใครออกใคร" จัดว่าเป็นโวหารภาพพจน์ประเภท "Personification" ได้ไหมครับ
เพราะว่า สำนวนดังกล่าว มีการใช้คำกริยา "เข้า" กับ "ออก" ซึ่งเป็นอากัปกิริยาของคน นำมาใช้กับเงินทอง
(ใช้ในรูปปฏิเสธ)

3. สำนวน "เงินทองไม่เข้าใครออกใคร" หมายถึง เงินทองสามารถดึงดูดใจของคนทุกคนได้ ใช่ไหมครับ

ขอขอบพระคุณสำหรับคำชี้แนะเป็นอย่างสูงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 10:08

1  ไม่น่าจะเป็น paradox ค่ะ เพราะไม่มีความหมายขัดแย้งกันในตัว  เข้ากับออก ในที่นี้ มีความหมายรวมว่า ทั้งหมด  คือทั้งเข้าทั้งออก ไม่ยกเว้น
2  น่าจะเป็น personification ได้  เพราะใช้อากัปกิริยา เหมือนคน   
3  ใช่ค่ะ   หมายถึงเงินทองไม่เว้นใครในเรื่องก่อให้เกิดความอยาก หรือความโลภ
หน้า: [1]
  พิมพ์