เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18
  พิมพ์  
อ่าน: 11232 ความคิดแหวกแนวของเนติวิทย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 30604

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 27 ก.ย. 17, 13:15

สำหรับคนที่ปักใจว่าเนเน่ทำถูกแล้ว  ยังไงจุฬาก็ผิดค่ะ  จะทำอะไร หรือไม่ทำอะไร ก็ผิด
srinaka
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 27 ก.ย. 17, 13:33

ผิดหรือไม่ผิดสำคัญตรงไหน.. คนมีภูมิระดับจัดงานใหญ่ขนาดนี้ จะสื่อสารอะไรออกมา ยังต้องให้คนในที่นี้ มาช่วยอธิบายขยายความให้ กลัวจะไม่เข้าใจ ออกแถลงการณ์ ไปทางหนึ่ง แก้ไขแถลงการณ์ ก็ไปอีกทางหนึ่ง เมื่อวานบอกว่าน่าละอาย วันนี้บอกไม่อาย เอาเถอะครับ โบราณว่าไว้ ผิดเป็นครู ยังผิดได้อีกครับ...

เด็กนิสิตนักศึกษาและผู้ปกครองทั้งหลายเข้าใจดี... 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 10734

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 28 ก.ย. 17, 08:24

ผมสมมุตินะครับอาจารย์ สมมุติว่า จุฬาฯ ไม่ได้เตรียมที่สำหรับคนที่ไม่อยากถวายบังคมไว้จริงๆ มีแต่ที่สำหรับคนที่ไม่สะดวกทางด้านศาสนา คำถามคือ แล้วคนที่อยากเข้าร่วมพิธีแต่ไม่อาจหรือไม่อยากถวายบังคมด้วยเหตุผลอื่นๆ จะไม่สามารถเข้าไปอยู่ในโซนนี้ได้หรือครับ ถ้าเข้าไปจะถูกขับไล่ออกมาหรือครับ

เรื่องพื้นที่พิเศษที่จุฬาฯ จัดให้ มีข้อมูลตรงกันทั้ง ๓ แหล่ง

รองศาสตราจารย์ ดร.เจษฎา เด่นดวงบริพันธ์ อาจารย์คณะวิทยาศาสตร์  จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

กิจกรรมนี้ ไม่ได้เป็นการบังคับให้นิสิตปี 1 ทุกคนต้องเข้าแต่อย่างไร สามารถเลือกที่จะไม่เข้าก็ได้ หรือถ้าอยากจะเข้าร่วมโดยอยู่ในเต้นท์ด้านข้างที่เสริมเข้ามาทั้ง 2 ข้างก็ทำได้ (เหมาะกับคนที่นับถือบางศาสนา ที่ไม่สะดวกใจในการทำพิธีเช่นนี้)  

ศุภลักษณ์ บำรุงกิจ อดีตรองประธานสภานิสิตจุฬาฯ คนที่ ๑

ผม"ผิดหวัง"กับอาจารย์บัญชา รองอธิการบดีมาก ๆ เราคุยกันในเรื่องนี้ เรื่องการเปิดพื้นที่ให้ผู้ที่ไม่ต้องการถวายบังคม (ปกติงานจะใช้ชื่อว่า พื้นที่สำหรับผู้มีข้อห้ามทางศาสนา) การตรวจสกรีนสีผม เครื่องประดับต่าง ๆ ตั้งแต่ตอนได้ตำแหน่งใหม่ ๆ แล้ว และประธานสภาก็คุยกับเขาอีกหลายครั้ง ครั้งล่าสุดคำตอบเขาก็บอกแบบเดิมว่าทำได้ ผมถึงประกาศในเฟซบุ๊กไปแบบนั้น แต่แล้ว กลับมาเปลี่ยนทีหลัง ไม่มีพื้นที่ให้คนที่ไม่ต้องการถวายบังคม (ย้ำอีกที ไม่ใช่เพราะศาสนา)

องค์การบริหารนิสิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ได้เอกสารมาชิ้นหนึ่งเป็นภาพประชาสัมพันธ์การแต่งกายในวันงาน จากเฟซบุ๊ก CU  for Freshmen ดูแลโดยองค์การบริหารนิสิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

บรรทัดสุดท้ายเขียนประชาสัมพันธ์ว่า "มีพื้นที่สำหรับนิสิตที่มีข้อห้ามทางศาสนาเกี่ยวกับการประกอบพิธีถวายสัตย์ฯ"

ที่จุฬาฯ อ้างว่า "จัดพื้นที่พิเศษสำหรับกลุ่มนิสิตที่มีความเชื่อและทัศนะที่แตกต่างจากประเพณีและขนบธรรมเนียม" ดูท่าจะคลาดเคลื่อน แท้จริงแล้วอาจจะมีเพียงพื้นที่สำหรับผู้ที่มีปัญหาทางศาสนาดังที่คุณนริศตั้งข้อสมมุติไว้

คุณนริศถามว่านิสิตที่มีความเห็นต่างสามารถเข้าไปในพื้นที่สำหรับผู้ที่มีปัญหาทางศาสนาได้หรือเปล่า จะมีคนไล่ออกมาหรือไม่ คงเข้าไปได้อยู่ แต่เมื่อไม่ใช่พื้นทีที่จัดไว้ให้ จะเข้าไปก็กระไรอยู่   ยิงฟันยิ้ม
Naris
พาลี
ตอบ: 313

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 05 ต.ค. 17, 10:12

เมื่อวานผมเกิดคิดอะไรขึ้นมาก็ไม่รู้ครับ ผมเห็นป้ายหน้าห้องน้ำที่ทำงานผมเขียนไว้ว่า "ห้ามสูบบุหรี่ในบริเวณห้องน้ำ" ผมก็อดคิดในใจไม่ได้ว่า ถ้าผมเอาบุหรี่ไปจุดเล่นๆ แบบว่าวางไว้เฉยๆ แต่ไม่ได้สูบ หรือ ผมเอาซิการ์ เอาไปป์ เข้าไปสูบ เช่นนี้ผมก็ทำได้ไม่ผิดข้อห้ามใช่หรือไม่ หากอธิบดีจะเอาเรื่องผม ผมก็สามารถโวยได้ว่า ก็ป้ายมันไม่ได้ห้ามใช่หรือไม่

อันนี้ คือตัวอย่างการตีความกฎ ตามตัวอักษรแท้ๆ เลยครับ ซึ่งไม่มีวิญญูชนที่ไหนเขาจะตีความกันแบบนี้หรอกครับ ผมถึงได้เคยบอกไงครับ มันเป็นเรื่องของ Good Faith ซึ่งถ้าน้องเขามี Good Faith เขาย่อมไม่ควรตีความแบบเอาตัวอักษรเข้าไถเช่นนี้ และก็อย่างที่ผมเรียนหนะครับ หลักการนี่น้องเขายกขึ้นมานี้ ตัวน้องเขาเองก็ปฏิบัติไม่ได้ (ตกลงงานรำลึกถึงจิตรฯ จัดไปหรือยังครับ มีเต็นท์ไว้ให้คนเห็นต่างทุกรูปแบบหรือเปล่า) ใครก็ปฏิบัติไม่ได้ครับ และผมก็คิดว่าไม่มีใครชอบด้วยครับ ถ้างานของตัวเองโดนป่วนด้วยหลักการบิดๆ เช่นนี้ 

อีกประการนี่ถ้าถือหลักเดียวกันนี้กับทุกงาน อันตรายมากครับ ผมยกตัวอย่าง งานใหญ่ของประเทศที่กำลังจะมาถึงนี้ (ผมว่าทุกท่านทราบดีแหละครับว่างานอะไร) รัฐบาลต้องเตรียมที่สำหรับคนเห็นต่างทุกรูปแบบ แยกไว้ให้เห็นชัดเจน ไว้ที่ท้องสนามหลวงหรือที่อื่นๆ ทั่วโลกด้วยใช่ไหมครับ ถ้าไม่เตรียม พวกเขาจะเกิดความชอบธรรมที่จะป่วนงานได้ใช่ไหมครับ   

กรณีเรื่องมาโดยตำแหน่งอย่างที่ผมยกตัวอย่างไปนั่นก็อีกครับ เรื่องนี้ถ้าเป็นข้าราชการทำนี่ผลหนักหนามากนะครับ อาจารย์ลองนึกภาพเอกอัคราชฑูตท่านหนึ่งลุกขึ้นทำอะไรแปลกๆ เพราะไม่พอใจประธานาธิบดีทรัมป์ฯ หรือไม่พอใจท่านผู้นำคิม เป็นการส่วนตัว จะเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทยหรือครับ น้องเนติวิทย์เองก็เรียนคณะรัฐศาสตร์ ในอนาคตอาจได้เป็นนักการเมือง การปกครองที่ใดสักที่ก็ได้ ไม่ต้องไปไกลก็ได้ครับ ผมขอสมมุติว่า เขาได้เป็นปลัดอำเภอในพื้นที่ที่มีประชาชนนับถือศาสนาอิสลาม และสมมุติว่า ตัวเขาไม่ชอบ เวลาไปเปิดงานอะไรสักอย่างในฐานะปลัดอำเภอ เขากลับไปแสดงความไม่ชอบส่วนตัวนั้นออกมา จะมีใครไหมครับ ที่กล้าชมเชยว่า ปลัดทำถูกต้องแล้ว ก็อิหม่ามไม่เตรียมเต้นท์สำหรับคนไม่ชอบเอาไว้เองนี่หว่า การที่ปลัดอำเภอพาข้าราชการในอำเภอลุกขึ้นทำอย่างนั้น มันเป็นเสรีภาพโว้ย หากมีเหตุอย่างนั้นจริงๆ ไม่เพียงแต่รัฐบาลไทยเสียหายนะครับ อนาคตทางราชการของปลัดเนติวิทย์ก็เสียหายด้วย ถึงตอนนั้น ใครจะรับผิดชอบชีวิตเขา

เมื่อเป็นเช่นนี้ การที่ "ครู" จะการลงโทษเขาเพื่อให้เขาเกิดการเรียนรู้ว่า ทำอย่างนี้ไม่ได้ เป็นการอบรมเขาเสียตั้งแต่ในวัยเรียนนี้ เป็นสิ่งที่ไม่สมควรหรือครับ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 05 ต.ค. 17, 10:52

วันนี้ ๒๕ กันยายน ๒๕๖๐ เป็นวันครบรอบ ๘๗ ปีชาตกาล "จิตร ภูมิศักดิ์" เป็นปีแรกที่คณะบุคคลในนาม "คณะกรรมการเชิดชูเกียรติภูมิ จิตร ภูมิศักดิ์ ณ บ้านเกิด" จัดงานทำบุญรำลึกปัญญาชน นักคิด นักเขียน ที่อำเภอประจันตคาม จังหวัดปราจีนบุรี  

ตกลงงานรำลึกถึงจิตรฯ จัดไปหรือยังครับ มีเต็นท์ไว้ให้คนเห็นต่างทุกรูปแบบหรือเปล่า

นั่นน่ะซิ เห็นข่าวเงียบไป แต่คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาในการจัด เพราะคนที่มาร่วมงานก็เพื่อรำลึกถึงคนที่เขารัก ส่วนคนที่ไม่รักก็คงไม่มาร่วมงาน คงไม่จำเป็นที่จะต้องจัดเต็นท์รอ   ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 05 ต.ค. 17, 15:13

ส่วนคนที่ไม่รักก็คงไม่มาร่วมงาน คงไม่จำเป็นที่จะต้องจัดเต็นท์รอ  ยิงฟันยิ้ม

โชคดีไปนะคะ  ที่ไม่เจอคนที่ไม่รัก แต่มาร่วมงาน

เห็นด้วยกับคุณ Naris ค่ะ  
ก็เหมือนกับเห็นป้ายห้ามเดินบนสนามหญ้า    งั้นผมขี่มอเตอร์ไซค์ลุยข้ามสนามไปเลย  ยังงี้จะว่าผิดได้ไง   ไม่ได้เดินเหยียบหญ้าสักก้าวเดียว
การแก้ตัวในเรื่องแบบนี้ ขึ้นกับจิตสำนึกของวิญญูชน  ถ้าขาดข้อนี้   ก็ไม่ต่างอะไรกับศรีธนญชัยยุคใหม่   แถไปได้เรื่อยละค่ะ
ยิ่งมีคนให้ท้ายที่ไม่ใช่วิญญูชนพอกัน  เรื่องก็จะยิ่งลากยาวได้นาน

srinaka
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 05 ต.ค. 17, 15:47

วันนี้ ๒๕ กันยายน ๒๕๖๐ เป็นวันครบรอบ ๘๗ ปีชาตกาล "จิตร ภูมิศักดิ์" เป็นปีแรกที่คณะบุคคลในนาม "คณะกรรมการเชิดชูเกียรติภูมิ จิตร ภูมิศักดิ์ ณ บ้านเกิด" จัดงานทำบุญรำลึกปัญญาชน นักคิด นักเขียน ที่อำเภอประจันตคาม จังหวัดปราจีนบุรี  

ตกลงงานรำลึกถึงจิตรฯ จัดไปหรือยังครับ มีเต็นท์ไว้ให้คนเห็นต่างทุกรูปแบบหรือเปล่า

นั่นน่ะซิ เห็นข่าวเงียบไป แต่คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาในการจัด เพราะคนที่มาร่วมงานก็เพื่อรำลึกถึงคนที่เขารัก ส่วนคนที่ไม่รักก็คงไม่มาร่วมงาน คงไม่จำเป็นที่จะต้องจัดเต็นท์รอ   ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเสนอแนะข้อคิด ผ่านคุณเพ็ญชมพู ไปยังผู้จัดงานวันเชิดชูเกียรติ์ ดังกล่าวว่า

1. กรณีที่หากเกิดมีแขก ผู้ที่มีความเห็นต่างหลงเข้างาน หรือมีแขกบางคน มาทำตัวไม่เหมาะสมในงาน กรุณาอย่าปล่อยให้ใครใช้วิธี รัดบีบหนีบหิ้วฉุดกระชากลากคอแขก  ออกจากงานพิธีเลยครับ เพราะไม่ว่ากิจกรรมใดๆ แม้แต่แถวชนบท บ้านผม ต่างเห็นว่าการกระทำเช่นนั้น เป็นการลุแก่อำนาจ เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม ไม่น่ายกย่อง ไม่น่าปกป้อง ไม่มีค่าพอที่จะเสียเวลาไปพยายามค้นหาหลักวิชาการ หาเสียงมาอธิบายสนับสนุน เพื่อให้เป็นเรื่องถูกต้อง

2.หากผู้จัดงานนี้ จะประกาศห้ามคนที่มีแนวทางการปฏิบัติด้านศาสนา ความเชื่อ และแนวความคิด ที่ไม่ตรงกับผู้จัดงาน ไปเลย ผมว่าน่าจะเป็นสิทธิ์ และเป็นความชอบธรรมที่จะประกาศห้ามได้ ให้มันชัดเจนดีกว่า คือดีกว่าที่ไปออกแถลงการณ์สวยหรู ว่ายอมรับความเห็นต่างและได้จัดพื้นที่ไว้ให้แล้ว (คงเพื่อให้ดูดี ในมุมมองสาธารณะ) แต่กลับไม่ได้ปฏิบัติจริง คนบ้านนอกจะว่าน่าอาย เสียยิ่งกว่า

ทั้งหมดนี้ เป็นเพียงข้อเสนอแนะ ไปยังผู้จัดงานเชิดชูเกียรติ์ ที่คุณเพ็ญชมพูเอ่ยถึงเท่านั้นครับ
ควรไม่ควรประการใด กรุณแนะนำคนบ้านนอกด้วยครับ
paganini
องคต
ตอบ: 430

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 10 ต.ค. 17, 18:52

ไม่ได้มาเยี่ยมกระทู้นี้ซะนาน แต่ก็ต้องสรุปคร่าวๆว่า ในที่สุดเรื่องนี้ก็กลายเป็นคลื่นกระทบฝั่ง ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นอีกแล้ว รายชื่อผู้ทรงคุณวุฒิจากหลายมหาวิทยาลัย รายชื่อลงนาม(ที่ไปขอเขาให้ลงชื่อ)จากโปรเฟสเซอร์ฝรั่งก็ไม่มีผลกระทบอันใด กำลังรอฟังข่าวว่าน้องเนเน่และคณะได้ไปร้องศาลปกครองหรือองค์กรอะไรก็ได้ อีกมั่งหรือเปล่าครับ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 10 ต.ค. 17, 19:35

คงจะต้องรอจนเนเน่ให้ข่าวอีกครั้งละค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 30 ต.ค. 17, 13:48

ล่าสุด  มีข่าวว่าสตรีผู้หนึ่งถูกจิตอาสาห้ามเข้าร่วมงานพิธีที่จัดขึ้น ณ วัดในลอสแองเจลิส   ด้วยเหตุผลคือแต่งกายไม่เหมาะสม
ดูจากในรูป นอกจากชุดดำมีลายดอกไม้สีแดงขาวเขียว  เธอยังถือกระเป๋าแดงและสวมรองเท้าแตะอีกด้วย  นอกจากนี้ยังปฏิเสธที่จะสวมเสื้อคลุมสีดำที่จิตอาสาเสนอให้สวมทับเพื่อความเรียบร้อยในการร่วมงาน

เนเน่ได้แสดงเหตุผลข้างล่างนี้ ว่าเธอถูกห้ามเข้าเพราะถือกระเป๋าแดง   ซึ่งไม่ใช่เหตุผลหลัก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 30 ต.ค. 17, 13:59

สูตรสำเร็จ

step 1 - สร้างเรื่อง ป่วนงานที่มีึคนเยอะๆมีความเชื่อความศรัทธาในทางเดียวกัน โดยการสร้างความแตกต่างที่ต่อต้านความเชื่อเหล่านั้น

step 2 - ถ่ายภาพ ถ่ายวิดิโอ โดยต้องมีลักษณะของการถูกกระทำ ยิ่งถูกกระทำรุนแรงเท่าไหร่ ยิ่งชอบยิ่งดี

step 3 - นำภาพเหตุการณ์กระจายออกสื่อ

step 4 - มีแนวร่วม เขียนบทความวิจารณ์ ลงชื่อสนับสนุน หาบุคคลที่น่าเชื่อถือมาเป็นแนวร่วมทั้งมาร่วมโดยจริงใจหรือหลอกมาก็ได้

step 5 - go to step 1 แต่อาจจะต่างเวลา ต่างสถานที่

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 30 ต.ค. 17, 15:52

สี่ตีนยังรู้เป๋               เนเน่ยังรู้พลั้ง
พลาดแล้วหากรู้ฟัง      รู้ระวังมั่งก็ดี  

https://www.facebook.com/netiwit/posts/1585497938180897

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 30 ต.ค. 17, 16:30

ดีแล้วที่ยอมรับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 31 ต.ค. 17, 19:07

ไม่ได้มาเยี่ยมกระทู้นี้ซะนาน แต่ก็ต้องสรุปคร่าวๆว่า ในที่สุดเรื่องนี้ก็กลายเป็นคลื่นกระทบฝั่ง ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นอีกแล้ว รายชื่อผู้ทรงคุณวุฒิจากหลายมหาวิทยาลัย รายชื่อลงนาม(ที่ไปขอเขาให้ลงชื่อ)จากโปรเฟสเซอร์ฝรั่งก็ไม่มีผลกระทบอันใด กำลังรอฟังข่าวว่าน้องเนเน่และคณะได้ไปร้องศาลปกครองหรือองค์กรอะไรก็ได้ อีกมั่งหรือเปล่าครับ?

เนเน่แลสหายทำหนังสืออุทธรณ์ถึงจุฬาฯตั้งแต่วันที่ ๒๕ กันยายน ๒๕๖๐ แล้ว

https://www.facebook.com/netiwit/posts/1557408307656527

คงถูกดองไว้เช่นเดียวกับคดีอาจารย์จุฬาฯล็อกคอนิสิตซึ่งเงียบหายเป็นคลื่นกระทบฝั่งเช่นนั้นแล  ขยิบตา
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 31 ต.ค. 17, 19:39

ขอบพระคุณ อจ เพ็ญชมพูที่แจ้งข่าวครับ ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18
  พิมพ์