เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 11265 ความคิดแหวกแนวของเนติวิทย์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 10874

เมื่อ 06 พ.ค. 17, 10:34

จิตร ภูมิศักด์ กับ เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล มีความเหมือนในความแตกต่าง หรือกลับกัน มีความแตกต่างในความเหมือนอย่างไรไหมครับ คุณหมอ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 10735

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 พ.ค. 17, 11:38

ด้วยความจริงใจ

เห็นมิตรสหายบางคนแชร์เรื่องเกี่ยวกับผม กับ จิตร ภูมิศักดิ์ บางว่ามีความคล้ายคลึงกัน บางว่าไปเปรียบกลับชาติมาเกิด เป็นต้น

นิตยสาร Way ดูเป็นอันแรกเลยกระมังที่ถามแบบนี้ ซึ่งผมไม่เคยรู้มาก่อน เคยสัมภาษณ์ผมเรื่องนี้เมื่อปีก่อนว่าเคยคิดสักวูบไหม ซึ่งผมก็ตอบว่า

"ไม่ … จิตร ภูมิศักดิ์ เป็นคนที่มีความรู้ลึกซึ้ง ผมไม่สามารถเทียบกับเขาได้"

ตั้งแต่แรกก็ไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองหน้าเหมือนจิตร ภูมิศักดิ์ เลยสักนิด บัดนี้ก็ไม่รู้ด้วยคล้ายกันยังไง ด้านสติปัญญาก็คนละระดับ ผมเป็นคนเล็กคนน้อยซึ่งเกิดมาจนบัดนี้ก็ยังพยายามเพียรให้ตัวเองมีความรู้ขึ้นมาบ้าง ให้มีทัศนะความคิดความอ่านบ้าง ก็ต้องขอบคุณที่ได้ยืนอยู่บนบ่าของยักษ์ใหญ่ของผู้ทรงความรู้ในอดีตเช่น จิตร คนอื่น ๆ อีกเป็นต้น แต่ผมก็อ่านงานของจิตร ภูมิศักดิ์ ไปได้ไม่กี่หน้า ต้องพยายามทำความเข้าใจให้มากขึ้น

ขอบคุณสำหรับความปรารถนาดีที่อุตสาห์พูดถึงเปรียบเทียบ คงเทียบกันไม่ได้เลย และบัดนี้ก็ไม่อยากจะไปเทียบเหมือนใคร ๆ นัก

เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล

๑๗ เมษายน ๒๕๕๗
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 10874

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 พ.ค. 17, 12:04

นั่นความเห็นของเจ้าตัว แต่ความเห็นของคุณหมอเองละครับ เห็นด้วยกับเขาไหม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 พ.ค. 17, 14:57

เรื่องน้องเนติวิทย์และความคิดของเขาน่าจะเป็นเรื่องยาว กราบเรียนท่านอาจารย์ใหญ่พิจารณาแยกเป็นกระทู้ใหม่ตั้งแต่ความคิดเห็นที่ ๔๓ ของท่านอาจารย์ใหญ่กว่า ชื่อกระทู้อาจจะเป็น ความคิดแหวกแนวของเนติวิทย์ หรืออย่างอื่นตามที่เห็นสมควร  ยิงฟันยิ้ม
Koratian
พาลี
ตอบ: 320

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 พ.ค. 17, 18:13

เรื่องน่าจะยาวแบบ Darth Lord and young Padawan  ครับ
ยังไม่มี Jedi knight เข้ามาเกี่ยวข้อง
heha
ชมพูพาน
ตอบ: 133

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 17:11

เด็กคนนี้ดังระเบิดระเบ้อตั้งแต่ไม่ครบ 20
สู้อุตส่าห์สะสมชั่วโมงบินแบบค่อยเปนค่อยไปจะดีเน้อ
อยากดูเจ้าเติบใหญ่ไปอีกนานๆ

เรียนถาม ณ กระทู้นี้ว่า
ประเทศลาวคือบ้านพี่เมืองน้อง
แต่ดูไปแล้วเขมรมีความคล้ายคลึงไทย
ไม่ว่าเปนวัฒนธรรม อาหารการกินและภาษา
มากกว่าอ้ายลาวเสียอีก
มีใครคิดเหมือนกันบ้างไหมครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 18:42

เรียนถาม ณ กระทู้นี้ว่า
ประเทศลาวคือบ้านพี่เมืองน้อง
แต่ดูไปแล้วเขมรมีความคล้ายคลึงไทย
ไม่ว่าเปนวัฒนธรรม อาหารการกินและภาษา
มากกว่าอ้ายลาวเสียอีก
มีใครคิดเหมือนกันบ้างไหมครับ

ลาวจะคล้ายกับไทยอีสาน ส่วนเขมรจะคล้ายกับไทยจากราชสำนัก

เรื่องนาฏศิลป์และดนตรี ถ้าเทียบกันระหว่างลาวและเขมร ของเขมรจะมีส่วนคล้ายไทยมากกว่า จนหลายคนเข้าใจว่าไทยรับเอามาจากเขมร และคนเขมรเองก็อาจเช่นนั้น

ความจริงแล้ว วัฒนธรรมมีการถ่ายเทกันไปมา อินเดียถ่ายทอดเรื่องนาฏศิลป์ให้เขมร ต่อมาสมัยอยุธยาตอนต้นก็รับอิทธิพลมาจากเขมรอีกทอดหนึ่ง จนเมื่อตอนต้นของสมัยรัตนโกสินทร์ไทยก็ถ่ายทอดวิชากลับให้เขมร

หากคุณ heha สนใจเรื่องนี้สามารถเข้าไปคุยต่อได้ที่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4316.0

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 18:57

จิตร ภูมิศักด์ กับ เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล มีความเหมือนในความแตกต่าง หรือกลับกัน มีความแตกต่างในความเหมือนอย่างไรไหมครับ คุณหมอ

ก่อนอื่นในฐานะรุ่นพี่จุฬาฯขอแสดงความยินดีที่น้องเนติวิทย์ที่ได้รับการเลือกตั้งเป็นประธานสภานิสิตจุฬาฯ

ดู ๆ แล้วที่เขาว่า จิตร และ เนติวิทย์ หน้าตาเหมือนกัน ก็ดูจะเข้าเค้า เป็นนิสิตจุฬาฯ เหมือนกันแม้จะคนละคณะ ใฝ่ศึกษาและมีความคิดแหวกแนวเหมือนกัน เป็นนักกิจกรรมที่ฮือฮาในยุคเผด็จการเหมือนกัน

จิตรมีความเชี่ยวชาญในด้านภาษาศาสตร์  เนติวิทย์ก็เป็นนักคิด สิ่งที่เสนอเป็นเสมือนระเบิดลูกย่อมๆ โยนเข้าใส่ฝ่ายอนุรักษ์นิยม  จิตรเป็นสาราณียกรจัดทำหนังสือ ๒๓ ตุลา เมื่อเรียนอยู่ชั้นปีที่ ๓ จนเกิดกรณีโยนบก เป็นข่าวขึ้นหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ในสมัยนั้น ส่วนเนติวิทย์มีข่าวคราวเสมอบนหน้าหนังสือพิมพ์ ความคิดของเขามีทั้งผู้ที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ล่าสุดเมื่อได้รับเลือกเป็นประธานสภานิสิตในขณะที่อยู่ชั้นปีที่ ๑  ก็เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์ในสื่อทุกชนิดไม่ว่าจะเป็นหนังสือพิมพ์ โทรทัศน์ และสื่ออินทรเนตรทุกประเภท

เด็กคนนี้ดังระเบิดระเบ้อตั้งแต่ไม่ครบ 20
สู้อุตส่าห์สะสมชั่วโมงบินแบบค่อยเปนค่อยไปจะดีเน้อ
อยากดูเจ้าเติบใหญ่ไปอีกนาน

อยากเห็นน้องเนเน่เติบใหญ่ไปอีกนานเช่นเดียวกับคุณ heha  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 19:05

แต่ความเห็นของคุณหมอเองละครับ เห็นด้วยกับเขาไหม

เนติวิทย์มีความคิดแหวกแนวหลายประการ ถ้าจะวิสัชนาเรื่องนี้คงต้องเปิดกระทู้ใหม่ตามคำขอนั่นแล  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 19:09

จิตรมีความคิดแหวกแนวแบบนี้หรือ คุณหมอเพ็ญ?

“หลังจากได้แสดงเจตจำนงสนับสนุนการกระทำของคุณอั้ม เนโกะผู้อำนวยการฝากครู มาบอกว่า ไม่อยากให้นำธงดำขึ้นเป็นธงชาติ ก็ไม่รู้หมายความว่าอย่างไร

สำหรับผม ธงดำ ธงแดง ธงขาว ไม่มีสาระสำคัญอะไร ยิ่งธงชาติปัจจุบันผมเห็นว่าเป็น สิ่งที่ต้องแก้ไข ผมร้องเพลงชาติทีไรผมรู้สึกคลื่นไส้ทุกที”

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 19:10

นี่ก็เหมือนคุณจิตรไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 พ.ค. 17, 19:18

จิตรมีความรู้ทางประวัติศาสตร์ เท่านี้เหมือนกันหรือคะ

heha
ชมพูพาน
ตอบ: 133

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 พ.ค. 17, 12:45

ความแตกต่างของจิตรและเนเน่อย่างหนึ่งที่รู้สึกได้คือ

จิตรสร้างสมอุดมการณ์ออกมาจากก้นบึ้ง
ไม่ว่าจะนำไปตัดหัวขั้วแห้งอุดมการณ์ไม่เคยเปลี่ยน

แต่เนเน่ยังค้นพบอุดมการณ์ตนเองไม่เจอ
ที่แสดงออกมาต้องการให้สปอตไลท์ฉายส่อง
ให้ตนเองเด่นดังทุ่มทุนหมดหน้าตัก
ยิ่งปี่กลองเร่งเร้าผนวกเสียงเชียร์จากฝ่ายเดียวกันกระหน่ำ
เนเน่จะเปนหัวหมู่ทะลวงฟันแบบลืมตาย
เหตุนี้การกระทำจึงออกมาในแนวโฉ่งฉ่าง ไม่เนียน

วันที่เนเน่ลุกออกมาจากแถวถวายบังคม
เจ้าหนูเลือกออกมาอย่างเงียบๆ คงได้
แต่นี่เจ้าตัวเตรียมกล้องพร้อมและออกอาการหน้ากล้อง
ความอยากเด่นดังบดบังอุดมการณ์มิด

เงินไม่มา กาไม่เปน
กล้องไม่มา หน้าไม่ทะเล้น

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1277

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 พ.ค. 17, 17:35

ฮิฮิ วันนี้เข้ามาขัดใจหลายๆ ท่าน ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

ได้อ่านที่ท่าน  heha บอกว่าเนติวิทย์ต้องการให้สปอตไลท์ฉายส่อง ในมุมมองของผมไม่เห็นว่าเป็นอย่างนั้น
ความน่าสนใจติดตามของเนติวิทย์ก็คือ เค้ากล้าแสดงความคิดออกมาดังๆ แม้ว่าความคิดนั้นจะต่างกับคนส่วนใหญ่ในสังคม และกล้ามาตั้งแต่เป็นวัยรุ่น
นี่คือสิ่งที่หาได้ยาก เพราะในคนส่วนใหญ่ที่แม้จะคิด แต่จะไม่อยากหรือไม่กล้าพูดดัง เพราะไม่อยากเจอความขัดแย้ง หรือแรงกดดันจากสังคม หรือจากอำนาจของกฏหมาย
และนอกจากการพูดสิ่งที่คิดออกมา ซึ่งถ้าเพียงแค่นั้นคนอาจจะมองว่าเป็นแค่พวกขวางโลก เนติวิทย์รู้จักเคลื่อนไหวและผลักดันให้มันเป็นกระแสขึ้นมา
นั่นทำให้ความคิดของเนติวิทย์ไม่ได้เป็นแค่เสียงบ่นอย่างเดียวเหมือนของคนส่วนใหญ่ แต่สามารถจุดกระแสความคิดทั้งฝ่ายที่เห็นด้วย และฝ่ายตรงข้ามได้ ทำให้มันมีพลังมากกว่า

สิ่งที่เนติวิทย์คิดและแสดงออกมา ความเคลื่อนไหวต่างๆ ที่แสดงออกมาผมคงบอกไม่ได้ว่ามันผิดหรือมันถูก เพราะมันขึ้นกับว่าจะใช้มุมไหนในการมอง
ถ้าใช้ในมุมแบบนักอนุรักษ์นิยม ที่ใช้จารีตประเพณีมอง สิ่งที่เนติวิทย์คิดและทำอาจจะผิดในมุมมองนี้
หรือใช้มุมมองแบบผู้ปกครอง เน้นเรื่องความมั่นคงเป็นหลัก สิ่งที่เนติวิทย์คิดและเคลื่อนไหว อาจกระเทือนต่อฐานอำนาจและสมดุลอำนาจได้
แต่ถ้าใช้มุมมองแบบนักเสรีนิยม สิ่งที่เนติวิทย์คิดและทำ เป็นความชอบธรรมที่ใครๆ สามารถทำได้ เพราะมันไม่ได้กระทบต่อสิทธิ์ผู้ใด ยกเว้นกระทบอัตตาและความเชื่อของผู้คน

เนติวิทย์เป็นคนที่ไม่ธรรมดา แค่เด็กอายุไม่ถึง 20 แต่สามารถแสดงความเห็นและความเชื่อออกมาได้กว่าผู้ใหญ่จำนวนมากมาย น้อยคนที่ทำได้ขนาดนี้
เนติวิทย์และครอบครัวต้องเผชิญหน้ากับแรงกดดันทางสังคมแบบมหาศาลจากคนที่ไม่เห็นด้วยที่มากขนาดกลายเป็นความเกลียดชัง
นี่ไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับใครก็ตาม แถมนี่เป็นเด็กอายุไม่เท่าไหร่ สิ่งที่เนติวิทย์กำลังทำและเผชิญ เป็นสิ่งที่ผมต้องยอมรับว่าผมทำไม่ได้

ก่อนนี้ผมมองเนติวิทย์ด้วยความหมั่นไส้ แต่เมื่อพิจารณาหลายๆ อย่างที่เนติวิทย์พูดออกมา ผมต้องยอมรับว่าเออ มันมีเหตุผลนะ
บางเรื่องผมไม่เห็นด้วย บางเรื่องผมก็เห็นด้วย เป็นเรื่องปกติที่คนเราความคิดเห็นย่อมไม่เหมือนกันได้ แต่อย่างน้อยผมก็ฟังเหตุผลของเด็กก่อน
นี่คือสิ่งที่อยากให้หลายท่านลองพิจารณา ลดอคติลงซักนิด ดูว่าสิ่งที่เด็กมันพูดออกมา มันมีเหตุผลไหม ฟังได้ไหม ไม่ใช่ยังไม่ทันดูทั้งหมดด่าก่อนแล้ว
ผมเห็นผู้หลักผู้ใหญ่หลายคนออกมาด่า  หลายท่านใช้ถ้อยคำเชือดเฉือนคมคายเหยียบย่ำด่าเด็ก ทั้งที่ทั้งคุณวุฒิวัยวุฒิธนบัตรวัุฒิเหนือกว่าเด็กมากมาย
ผมสะท้อนใจท่านเหล่านั้นมากกว่า หลายท่านด่าแบบไม่เป็นความจริง กลายเป็นใส่ร้ายเด็กซะอีก แล้วท่านก็เงียบไปแบบเนียนๆ ซึ่งผมว่าแย่ยิ่งกว่าอีก

ส่วนการแสดงออกของเด็ก ถ้ามันไม่ถูกใจ ไม่เหมาะสม แทนที่จะด่า ถ้าท่านเหล่านั้นหันมาแนะนำแทน หรือตำหนิแบบผู้ใหญ่
ว่าควรแสดงออกหรือเคลื่อนไหวแบบไหนที่เหมาะสมกว่า แบบเดิมไม่ดีตรงไหน ไม่ถูกอย่างไร อย่าเอาแต่ด่า จะเหมาะสมกับวุฒิภาวะมากกว่า

ผมว่าสิ่งที่จิตร ภูมิศักดิ์ประสบ ก็ไม่ต่างกับที่เนติวิทย์เจอเท่าไหร่ แถมยิ่งกว่าอีก ทั้งโยนบก ทั้งอะไรต่างๆ นาๆ จนต้องจากไปก่อนวัยอันควร
วันนั้น คนจำนวนมากโดยเฉพาะผู้มีอำนาจเหนือกว่าจิตร ต่างก็ก่นด่า เกลียดชังจิตร มองว่านี่คือพวกกบฏทางความคิด
นี่ไม่ต่างกับเนติวิทย์โดนวันนี้ แล้ววันนี้มุมมองของสังคมต่อจิตรเป็นอย่างไร
บางทีอาจจะไม่ต้องรอ 50-60 ปี หรือให้คนพูดตายจนกลายเป็นตำนานไปก่อน กว่าที่เราจะหันมาพิจารณาสิ่งที่เค้าพูดก็ได้

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 พ.ค. 17, 18:22

อ้างถึง
ส่วนการแสดงออกของเด็ก ถ้ามันไม่ถูกใจ ไม่เหมาะสม แทนที่จะด่า ถ้าท่านเหล่านั้นหันมาแนะนำแทน หรือตำหนิแบบผู้ใหญ่
ว่าควรแสดงออกหรือเคลื่อนไหวแบบไหนที่เหมาะสมกว่า แบบเดิมไม่ดีตรงไหน ไม่ถูกอย่างไร อย่าเอาแต่ด่า จะเหมาะสมกับวุฒิภาวะมากกว่า
อยากฟังจากผู้ใหญ่อย่างดร.ประกอบนี่แหละค่ะ
หน้า: [1] 2 3 ... 18
  พิมพ์