เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8242 อยากทราบประวัติ พระนางเธอลักษมีลาวัณ พระรูป อย่างละเอียดคะ
kanchap
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 27 เม.ย. 17, 13:13

เนื่องจากติดตตามอ่านข้อมูลพระนางเธอลักษมีลาวัณตามอินเตอร์เน็ตทั่วไป
มีข้อมูลน้อยมากเหลือเกิน มีแค่พอสังเขป อยากทราบชีวิตของพระนางเธอฯ
การศึกษา การใช้ชีวิต รูปภาพเก่าๆที่ยังพอหลงเหลือนอกจากภาพในอินเตอร์เนต
ถ้าท่านใดมี รบกวนขอความกรุณาให้ข้อมูลหน่อยนะคะ

เป็นเด็กรุ่นใหม่ที่สนใจประวัติพระนางเธอจริงๆ แต่ข้อมูลมีน้อยมากเหลือเกิน

ขอบพระคุณมากคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 เม.ย. 17, 18:03

ลอง search คำว่า ลักษมีลาวัณ ใน "ค้นหา" ของเรือนไทย  มีหลายกระทู้ค่ะ
kanchap
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 เม.ย. 17, 20:22

ลอง search คำว่า ลักษมีลาวัณ ใน "ค้นหา" ของเรือนไทย  มีหลายกระทู้ค่ะ

ขอบคุณคะ เราอ่านจนครบแล้วคะ แต่อยากได้ข้อมูลเกี่ยวพระประวัติส่วนตัวเพิ่มเติม
เช่นการศึกษา หรือพระบรมฉายาลักษณ์อื่นๆ ชีวิตส่วนตัวพระองค์ตอนยังมีชีวิตอยู่ (ใช้ราชาศัพท์ไม่ค่อยเป็นขอโทษด้วยคะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 09:50

ถ้าจะลงลึกขนาดนั้นต้องรอผู้รู้อย่างคุณ V_Mee ค่ะ

อีกอย่าง กระดานสนทนาของเรือนไทยไม่เหมือนที่อื่น    ถ้าคุณเข้ามาอ่านสักพัก  คงดูออกว่าสมาชิกประจำที่นี่ล้วนแต่เป็นผู้อาวุโส  มีความรู้และประสบการณ์ยาวนานหลายสิบปี   
การใช้คำแทนตัวเองว่า "เรา" พูดกับท่านเหล่านี้คงไม่เหมาะเท่าไหร่นะคะ ท่านไม่ใช่เพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกัน    เปลี่ยนเป็น ดิฉัน คงเหมาะกว่าค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 10:14

ขอบคุณคะเราอ่านจนครบแล้วคะ แต่อยากได้ข้อมูลเกี่ยวพระประวัติส่วนตัวเพิ่มเติม
เช่นการศึกษา หรือพระบรมฉายาลักษณ์อื่นๆ ชีวิตส่วนตัวพระองค์ตอนยังมีชีวิตอยู่ (ใช้ราชาศัพท์ไม่ค่อยเป็นขอโทษด้วยคะ)

คุณ kanchap ลองอ่านกลอนสอนภาษาของหมออั้ม เข้าทีดี

ละครทีวีเดี๋ยวนี้ก็พอมีสาระอยู่บ้าง   ยิงฟันยิ้ม

kanchap
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 10:35

ถ้าจะลงลึกขนาดนั้นต้องรอผู้รู้อย่างคุณ V_Mee ค่ะ

อีกอย่าง กระดานสนทนาของเรือนไทยไม่เหมือนที่อื่น    ถ้าคุณเข้ามาอ่านสักพัก  คงดูออกว่าสมาชิกประจำที่นี่ล้วนแต่เป็นผู้อาวุโส  มีความรู้และประสบการณ์ยาวนานหลายสิบปี   
การใช้คำแทนตัวเองว่า "เรา" พูดกับท่านเหล่านี้คงไม่เหมาะเท่าไหร่นะคะ ท่านไม่ใช่เพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกัน    เปลี่ยนเป็น ดิฉัน คงเหมาะกว่าค่ะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะไม่ทราบจริงๆว่ากำลังสนทนากับท่านใด อายุมากกว่าหรือเปล่า (ไม่ได้จะหาเรื่องนะคะ)
อาจด้วยเราต่างวัยกัน วัยของดิฉันจึงไม่ชินกับการใช้คำว่าดิฉัน หรือแม้แต่จดหมายเขียนถ้าไม่ทางการจริงๆก็ไม่ได้ใช้สักเท่าไหร่
ใช้แค่เราหรือคุณ ส่วนคำแนะนำขอบคุณมากคะ
kanchap
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 10:37

ขอบคุณคะเราอ่านจนครบแล้วคะ แต่อยากได้ข้อมูลเกี่ยวพระประวัติส่วนตัวเพิ่มเติม

คุณ kanchap ลองอ่านกลอนสอนภาษาของหมออั้ม เข้าทีดี

ละครทีวีเดี๋ยวนี้ก็พอมีสาระอยู่บ้าง   ยิงฟันยิ้ม

ตามที่เรียนมาถ้าไม่ใช่ภาษาที่ใช้ Chat เราจะไม่พิมพ์คำว่า ค่ะ เลยคะ เพราะถือว่าไม่สุภาพและไม่ใช่ภาษาเขียนเป็นภาษาพูด
และเราทำงานสายคอนเท้นท์ออนไลน์ด้วยส่วนนึง ถ้าไม่ใช่บทคำพูดจะไม่ใช่ค่ะในเนื้อความ ขอบคุณคะ

มาที่นี่ก็เพราะว่าต้องการหาความรู้เพิ่มเติม การถามตรงไปตรงมาแบบเด็กรุ่นใหม่หากจริตไปไม่ถูกใจบางท่านเราต้องขออภัยด้วยคะ
แต่ขอให้เปิดใจที่มาเพราะว่าตั้งใจอยากมาหาความรู้เพิ่มเติม รอท่านผู้รู้มาตอบ ขอบคุณคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 10:49

ตามที่เรียนมาถ้าไม่ใช่ภาษาที่ใช้ Chat เราจะไม่พิมพ์คำว่า ค่ะ เลยคะ เพราะถือว่าไม่สุภาพและไม่ใช่ภาษาเขียนเป็นภาษาพูด
และเราทำงานสายคอนเท้นท์ออนไลน์ด้วยส่วนนึง ถ้าไม่ใช่บทคำพูดจะไม่ใช่ค่ะในเนื้อความ ขอบคุณคะ

แปลกใจมาก  สถาบันไหนสอนอย่างนี้คะ   ถึงถือว่า "ค่ะ" เป็นคำไม่สุภาพ และไม่ใช่ภาษาเขียน     เป็นความเข้าใจผิดโดยสิ้นเชิงของคุณค่ะ 
ถ้าอาจารย์สอนอย่างนั้นจริงก็ถือว่าสอนผิด สมควรแก้ไขโดยด่วนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 10:50

ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะไม่ทราบจริงๆว่ากำลังสนทนากับท่านใด อายุมากกว่าหรือเปล่า (ไม่ได้จะหาเรื่องนะคะ)
ลองค้นคำว่า "เทาชมพู" " เรือนไทย" จากกูเกิ้ลดูนะคะ 
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 15:49

ผมเพึ่งเคยได้ยินเรื่อง คำว่า ค่ะ เป็นภาษาพูดและไม่สุภาพนี่แหละครับ

อืม... มีสองประเด็นครับ เรื่องภาษาพูดและ เรื่องความสุภาพ
เรื่องแรก ผมเห็นว่า ใช่ครับ คำลงท้ายที่เป็นหางเสียงเป็นภาษาพูดทั้งสิ้น ในการเขียนหนังสือราชการ จะไม่ใช้คำเหล่านี้กัน อย่างผมร่างหนังสือราชการ ถึงหน่วยงานหนึ่ง ว่า
"....กรณีตามที่ขอหารือ เป็นเรื่องที่อยู่ในการกำกับดูแลของสำนักงาน A ดังนั้น จึงสมควรหารือไปยังหน่วยงานดังกล่าวโดยตรงเพื่อความชัดเจนถูกต้องต่อไป"
หนังสือราชการเช่นนี้ ไม่สมควรลงท้าย ไม่ว่าจะ ครับ หรือ ค่ะ หรือ คะ หรือคำใดๆแน่นอน (เช่น "...จึงสมควรหารือไปยังหน่วยงานดังกล่าวโดยตรงเพื่อความชัดเจนถูกต้องต่อไปนะครับ")
ดังนั้น ที่มีผู้สอนว่า ในการเขียนหนังสือ ไม่ควรใช้ภาษาพูด ถึงถูกต้อง

อย่างไรก็ดี การสนทนาในเวปบอร์ด เป็นการจำลองการพูดคุย มากกว่าการเขียนหนังสือโต้ตอบกัน หากจะใส่คำที่เป็นหางเสียงลงไป เพื่อให้ประโยคดูเป็นคำพูด หรือเพื่อให้สื่อถึงอารมณ์มากยิ่งขึ้น ซึ่งจะช่วยให้การพูดคุยมีอรรถรส ก็คงไม่แปลกอะไร จริงไหมครับ แต่ก็ต้องระลึกด้วยว่า เป็นการสนทนากับผู้อาวุโส การใช้ถ้อยคำก็ต้องให้เหมาะสมด้วยหนะครับ (ส่วนผมเป็นสมาชิกชั้นหลานหรือไม่ก็เหลนแล้วครับ ใช้ เรา กับผมนี่ อะเคร) 

สำหรับเรื่องที่สอง ค่ะ เป็นคำไม่สุภาพนี้ ผมไม่สามารถอธิบายได้จริงๆ ครับว่า มีที่มาหรือวิธีคิดอย่างไร ขอเดาว่า เพราะบอกว่า ในภาษาเขียนไม่ควรใช้คำไม่สุภาพ และไม่ควรใช้คำลงท้าย เลยทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนว่า คำลงท้าย เป็นคำไม่สุภาพไปด้วย ซึ่งไม่จริงนะครับ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 15:56

ทีแรกดิฉันก็คิดอย่างคุณ Naris   แต่พอเจ้าของกระทู้จำกัดแค่คำว่า "ค่ะ" ว่าไม่สุภาพ  แต่ "คะ" ใช้ได้    ก็เลยยังมืดแปดด้านต่อไปค่ะ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 16:30

เจ้าของกระทู้ลองสืบค้นประวัติของราชสกุลวรวรรณนะครับ พระนางเธอฯ ทรงมีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าวรรณพิมล วรวรรณ ผมคิดว่าสืบค้นไปทางนั้นน่าจะมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ส่วนกรณี "ค่ะ" และ "คะ" ส่วนตัวผมมองว่าเป็นคำสุภาพทั้งสองคำครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 05:44

เห็นเด็กรุ่นใหม่มีปัญหาเกี่ยวกับการสะกดและออกเสียง คะ ค่ะ แล้วก็นึกขึ้นได้ว่าสมัยผมเด็กๆเรียนแบบเรียน มานะ มานี ปิติ ชูใจ ตั้งแต่ ป.1 เขาเน้นการสะกดให้ตรงกับการออกเสียง
รุ่นๆผมนี่สังเกตดูแทบจะไม่มีปัญหาการสะกดคำเลย เอ๊ะ ยังงี้ก็สะท้อนอะไรบางอย่างนะครับว่าการสอนภาษาไทยของเรามาผิดทางหรือเปล่าทำไมเกิดความสับสนกันได้ถึงเพียงนี้
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 06:08

ตัวผมไม่ได้ตอบกระทู้ ได้แต่ดูมานานแล้วครับ สังเกตเห็นการเปลี่ยนแปลงหลายอย่างไม่ใช่เฉพาะที่เรือนไทยนี้แหล่งเดียว ไปที่ไหนก็เหมือนกันหมด เด็กรุ่นใหม่ๆ ที่เข้ามาถามคำถามต่างๆ เป็นอย่างนี้เสียมาก เริ่มแรกก็จะเอาทุกอย่างที่มี บอกให้หมดนะรู้อะไรก็บอกมา ทั้งภาษาที่ใช้ก็เหมือนที่เคยเขียนไว้นานมาแล้วว่าไม่ใช่คำขอร้องอย่างสุภาพ แต่เป็นลักษณะจิกหัวใช้ เมื่อมีผู้ทักท้วงก็เกรี้ยวกราด ผมเข้าใจว่าผมคง oversensitive ไปเอง พักหลังเลยอ่านอย่างเดียวครับ ถ้าที่ผมเขียนเป็นการต่อว่า ยุแยง ไม่เหมาะไม่ควรขอเชิญท่านผู้ดูแลลบได้เลยครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 06:55

ดิฉันก็มีความรู้สึกตั้งแต่เริ่มอ่านเลยว่า เจ้าของกระทู้ขาดความสุภาพในการร้องขอ และเห็นด้วยกับคุณ hobo ทุกประการค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์