เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8210 อยากทราบประวัติ พระนางเธอลักษมีลาวัณ พระรูป อย่างละเอียดคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 08:20

ผมอยากทราบจริงๆ มีใครตอบได้ไหมครับว่า  ผู้มีอำนาจชี้เป็นชี้ตายในเรื่องการศึกษาของชาตินี้ประเทศนี้น่ะ มีใครเคยให้ความสนใจในความวิบัติของภาษาไทย ที่เกิดขึ้นเช่นนี้หรือเปล่า
มีนักวิชาการคนใดได้ทำวิจัยไหมบ้างไหมว่า การที่คนไทยรุ่นหลังนี้มีความรู้ด้านภาษาและวัฒนธรรมของตนเองอ่อนด้อยดังที่เห็น มันเริ่มต้นจากอะไร ไปเปลี่ยนหลักสูตรไหนเข้า ตั้งแต่เมื่อไหร่

ผมน่ะ คิดยาวไปถึงว่ามันเป็นแผนการทางการเมืองของผู้ที่ต้องการบ่อนทำลายชาติด้วยซ้ำ มีรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาคนไหนที่เป็นผู้ให้นโยบายให้รื้อหลักสูตรที่คนไทยเคยเรียนเคยสอนกันมา แบบถอนรากถอนโคนอย่างที่เห็น

มันน่าตกใจนะครับ คนที่สะกดคำว่า คะ ค่ะ สลับกัน ใช้สำนวนภาษากระด้าง เป็นผู้หญิงยิงเรือพูดจากูมึงกันทั้งในโรงเรียนและที่ทำงาน ดูๆจะเป็นคนที่มีอายุตั้งแต่ ๓๕ - ๔๐ลงไปวัยมัธยม อย่างนี้ไม่นานหรอกครับที่คนที่ผิดจะกลายเป็นถูก  อาจารย์ทั้งหลายในเรือนไทยนั่นแหละจะกลายเป็นผิด

ผมน่ะปลงเสียแล้ว คงไปคัดง้างวิถีคนสมัยใหม่เค้าไม่ไหว 
ถ้าพวกเธอร์มาแรงส์   พ้มก็หลบลงรู
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 10:22

ดิฉันก็มีความรู้สึกตั้งแต่เริ่มอ่านเลยว่า เจ้าของกระทู้ขาดความสุภาพในการร้องขอ และเห็นด้วยกับคุณ hobo ทุกประการค่ะ

ดิฉันก็รู้สึกเช่นเดียวกับคุณวลัยค่ะ ยังคิดเลยว่าอาจารย์ท่านมีความเมตตาสูง อุตส่าห์ตอบคำถามของเขา ถ้าเป็นดิฉัน ดิฉันไม่เสวนาด้วยแล้ว เคยเจอเด็ก(ความจริงคนอายุ 20 กว่า ก็ไม่เด็กแล้วนะคะ น่าจะเรียกว่าหย่อนการอบรมมาตั้งแต่เด็กมากกว่า)  ตอนแรก ดิฉันก็คิดว่าจะเตือนเขา แต่กลัวจะโดนสวนกลับว่า "พ่อแม่ชั้นยังไม่เคยสั่งสอนชั้นเลย แล้วป้าเป็นใคร ยุ่งไรด้วยอ่ะ"
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 10:31

ผมอยากทราบจริงๆ มีใครตอบได้ไหมครับว่า  ผู้มีอำนาจชี้เป็นชี้ตายในเรื่องการศึกษาของชาตินี้ประเทศนี้น่ะ มีใครเคยให้ความสนใจในความวิบัติของภาษาไทย ที่เกิดขึ้นเช่นนี้หรือเปล่า
มีนักวิชาการคนใดได้ทำวิจัยไหมบ้างไหมว่า การที่คนไทยรุ่นหลังนี้มีความรู้ด้านภาษาและวัฒนธรรมของตนเองอ่อนด้อยดังที่เห็น มันเริ่มต้นจากอะไร ไปเปลี่ยนหลักสูตรไหนเข้า ตั้งแต่เมื่อไหร่

ผมน่ะ คิดยาวไปถึงว่ามันเป็นแผนการทางการเมืองของผู้ที่ต้องการบ่อนทำลายชาติด้วยซ้ำ มีรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาคนไหนที่เป็นผู้ให้นโยบายให้รื้อหลักสูตรที่คนไทยเคยเรียนเคยสอนกันมา แบบถอนรากถอนโคนอย่างที่เห็น

มันน่าตกใจนะครับ คนที่สะกดคำว่า คะ ค่ะ สลับกัน ใช้สำนวนภาษากระด้าง เป็นผู้หญิงยิงเรือพูดจากูมึงกันทั้งในโรงเรียนและที่ทำงาน ดูๆจะเป็นคนที่มีอายุตั้งแต่ ๓๕ - ๔๐ลงไปวัยมัธยม อย่างนี้ไม่นานหรอกครับที่คนที่ผิดจะกลายเป็นถูก  อาจารย์ทั้งหลายในเรือนไทยนั่นแหละจะกลายเป็นผิด

ผมน่ะปลงเสียแล้ว คงไปคัดง้างวิถีคนสมัยใหม่เค้าไม่ไหว 
ถ้าพวกเธอร์มาแรงส์   พ้มก็หลบลงรู

ส่วนหนึ่งมาจากค่านิยมผิดๆของคนกลุ่มหนึ่ง ดิฉันเคยเจอเด็กพวกหนึ่งมีค่านิยมแปลกประหลาด เห็นว่าการใช้ภาษาไทยผิดๆหรือแปลกประหลาดเป็นความเท่ เพราะนั่นแสดงถึงความเป็นเด็กนอก เด็กอินเตอร์ที่ไม่คุ้นชินกับภาษาไทย แต่ถ้าใช้ภาษาอังกฤษผิดละก้อ...ถึงขั้นคอขาดบาดตายเชียว แต่ในความเป็นจริง ภาษาอังกฤษของเด็กพวกนี้ก็ไม่ได้ดีมากอย่างที่เขาคิดไปเอง สรุปก็คือมันวิบัติทั้งสองภาษา  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 10:36

สงสัยจะไม่ได้คำตอบเรื่องพระนางเธอลักษมีลาวัณเสียแล้ว

นอกจากปัญหาเรื่องการศึกษาอย่างที่คุณ NAVARAT.C แสดงความเห็น (ซึ่งดิฉันเห็นด้วย) ก็ยังมีช่องว่างระหว่างวัยอันกว้างขวาง ระหว่างคนถาม คนตอบ และคนดู
คนถามน่าจะเป็น Generation Y   ส่วนคนตอบและคุณ N.C.ข้างบนนี้เป็น ฺBaby Boomers   คนดูอีกหลายท่านน่าจะอยู่ใน Generation X  
ฺ Baby Boomers กับ X  ยังพอเชื่อมกันติด แม้ว่ามีลักษณะเฉพาะของตัวเอง     แต่ Y  มีลักษณะเฉพาะอยู่ห่างไปอีกมาก  
บางทีเจ้าตัวก็ไม่รู้ตัวหรอกว่า คำถามที่คิดว่าถามอย่างสุภาพดีแล้ว   มันก็ยัง 'ไม่ใช่' สำหรับคนที่อ่านสาร อยู่นั่นเอง    

Generation ทั้งหลายเป็นยังไง อ่านได้ที่นี่ค่ะ
http://www.wmfc.org/uploads/GenerationalDifferencesChart.pdf
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 12:52

สงสัยจะไม่ได้คำตอบเรื่องพระนางเธอลักษมีลาวัณเสียแล้ว

นอกจากปัญหาเรื่องการศึกษาอย่างที่คุณ NAVARAT.C แสดงความเห็น (ซึ่งดิฉันเห็นด้วย) ก็ยังมีช่องว่างระหว่างวัยอันกว้างขวาง ระหว่างคนถาม คนตอบ และคนดู
คนถามน่าจะเป็น Generation Y   ส่วนคนตอบและคุณ N.C.ข้างบนนี้เป็น ฺBaby Boomers   คนดูอีกหลายท่านน่าจะอยู่ใน Generation X  
ฺ Baby Boomers กับ X  ยังพอเชื่อมกันติด แม้ว่ามีลักษณะเฉพาะของตัวเอง     แต่ Y  มีลักษณะเฉพาะอยู่ห่างไปอีกมาก  
บางทีเจ้าตัวก็ไม่รู้ตัวหรอกว่า คำถามที่คิดว่าถามอย่างสุภาพดีแล้ว   มันก็ยัง 'ไม่ใช่' สำหรับคนที่อ่านสาร อยู่นั่นเอง    

Generation ทั้งหลายเป็นยังไง อ่านได้ที่นี่ค่ะ
http://www.wmfc.org/uploads/GenerationalDifferencesChart.pdf

ตอนนี้มีการกำหนด Generation Alpha และ Generation Beta กันแล้วนะครับผม  เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 13:03

พวกนี้เห็นจะโตไม่ทันเข้าเรือนไทยค่ะ  ปลอดภัยหายห่วงสำหรับคนเฝ้าเรือน
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 เม.ย. 17, 20:00

ฮิฮิ มาเมื่อตลาดวายแล้ว นานๆ เรือนไทยมีดราม่าที แต่ที่ยกมาข้างบนนี่ไม่จริงแน่ๆ ท่านอาจารย์ใหญ่กว่านี่ขนาดโดนมองหน้าจี๊ดเดียว ไม่มีหลบสายตา มีกลัวซะที่ไหนหล่ะ

เรื่องหลักสูตรอย่าไปโทษรัฐมนตรีเลยครับ ความล้มเหลวของระบบการศึกษามาจากหลายส่วนประกอบกัน โดยเฉพาะท่านๆ ในกระทรวงศึกษาฯ ไม่เฉพาะเจ้ากระทรวง  รวมถึงค่านิยมในสังคมด้วย ส่วนนึงผมโทษว่าอาจจะเพราะเรามี ดร. ด้านบริหารการศึกษามากที่สุดในโลกก็ได้ เลยวุ่นวายแบบนี้ 

แค่เรื่องการสอนอ่านเขียนภาษาไทย เดี่ยวนี้หลายโรงเรียนเค้าใช้ให้จำเป็นคำๆ กันไป ไม่ได้สอนให้ผสมเสียงแบบที่ชาวเรือนไทยเรียนกันมาแต่ดึกดำบรรพ์แล้ว อย่างแกง ชาวเราเรียน กอ แอ งอ แกง สมัยนี้เค้าสอน แอ กอ งอ แกงกัน เด็กผสมเสียงไม่ได้ สะกดผันวรรณยุกต์ไม่เป็นจึงไม่น่าแปลกใจ

ส่วนการพูดหยาบมันเป็นอีกค่านิยม เป็นการแสดงลักษณะนอกกรอบบวกขบถนิดๆ ของวัยรุ่นไปแล้ว คือการพูดหยาบ แต่งตัวผิดระเบียบเช่นเอาเสื้อไว้นอกกางเกง เป็นกรอบของการนอกกรอบของวัยรุ่นไทยหนะครับ ถ้าอยากนอกกรอบต้องแบบนี้เท่านั้น อะไรแนวๆ นี้ ใครทำตัวในกรอบจะดูไม่เจ๋ง ทำไปทำมาเลยติดนิสัยไป

น้อง จขกท เลยไม่ได้สิ่งที่ต้องการเลย สงสัยไม่แวะกลับมาแล้ว

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 08:15

เรื่องหลักสูตรอย่าไปโทษรัฐมนตรีเลยครับ ความล้มเหลวของระบบการศึกษามาจากหลายส่วนประกอบกัน โดยเฉพาะท่านๆ ในกระทรวงศึกษาฯ ไม่เฉพาะเจ้ากระทรวง  รวมถึงค่านิยมในสังคมด้วย ส่วนนึงผมโทษว่าอาจจะเพราะเรามี ดร. ด้านบริหารการศึกษามากที่สุดในโลกก็ได้ เลยวุ่นวายแบบนี้  

ไม่โทษแล้วจะโทษใครล่ะครับ พรรคการเมืองชอบเอาเจ้าของมุ้งที่มีโควต้ามาเป็นรัฐมนตรี คนที่ไม่มีภูมิรู้เรื่องการศึกษา คิดไม่เป็นทำไม่ได้ พวกดอกเตอร์พูดอะไร พาเข้าป่าเข้าดงก็ไม่รู้เรื่อง พวกนี้ก็มาสร้างวิบัติแบบหนึ่ง แต่บางรัฐบาลก็มีหัวรุนแรงซ้ายจัดเข้าไปนะ หลักสูตรการศึกษาก็ถูกเปลี่ยนตามสั่ง ที่เห็นๆก็ประวัติศาสตร์ไทยนั่นแหละเรื่องหนึ่งที่ถูกยำเละ

น้อง จขกท เลยไม่ได้สิ่งที่ต้องการเลย สงสัยไม่แวะกลับมาแล้ว

เอาละ ผมจะไม่ว่าอะไรแล้ว เพราะว่าไปก้ไม่เกิดประโยชน์อันใด มาหลอกล่อให้แม่หนูกลับมาดีกว่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 09:59

เอาละ ผมจะไม่ว่าอะไรแล้ว เพราะว่าไปก้ไม่เกิดประโยชน์อันใด มาหลอกล่อให้แม่หนูกลับมาดีกว่า

ร่วมวงหลอกล่อด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจากคุณนวรัตน

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5326.0

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 10:30

ฮิฮิ มาเมื่อตลาดวายแล้ว นานๆ เรือนไทยมีดราม่าที แต่ที่ยกมาข้างบนนี่ไม่จริงแน่ๆ ท่านอาจารย์ใหญ่กว่านี่ขนาดโดนมองหน้าจี๊ดเดียว ไม่มีหลบสายตา มีกลัวซะที่ไหนหล่ะ

เรื่องหลักสูตรอย่าไปโทษรัฐมนตรีเลยครับ ความล้มเหลวของระบบการศึกษามาจากหลายส่วนประกอบกัน โดยเฉพาะท่านๆ ในกระทรวงศึกษาฯ ไม่เฉพาะเจ้ากระทรวง  รวมถึงค่านิยมในสังคมด้วย ส่วนนึงผมโทษว่าอาจจะเพราะเรามี ดร. ด้านบริหารการศึกษามากที่สุดในโลกก็ได้ เลยวุ่นวายแบบนี้  

เห็นด้วยครับ นักบริหาร นักวิจัยทางการศึกษานี่ชอบมาบอกว่า วิศวกรควรสอนนักเรียนอย่างไร นักวิทยาศาสตร์ควรปั้นนักวิทยาศาสตร์รุ่นต่อไปอย่างไร นักดนตรีควรถ่ายทอดวิชาแก่ศิษย์อย่างไร ฯลฯ ทำให้มันเหมือนๆกัน เบ้าหลอมเดียวกันทั้งๆที่หลากหลายสาขาวิชาต่าง มีแนวทางการถ่ายทอดความรู้ ทักษะ จากอาจารย์สู่ศิษย์ในรูปแบบที่ต่างๆกัน การศึกษาไทยเลยเป็นนาวาอันตรธานไปด้วยประการฉะนี้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 11:04

ผมอยากทราบจริงๆ มีใครตอบได้ไหมครับว่า  ผู้มีอำนาจชี้เป็นชี้ตายในเรื่องการศึกษาของชาตินี้ประเทศนี้น่ะ มีใครเคยให้ความสนใจในความวิบัติของภาษาไทย ที่เกิดขึ้นเช่นนี้หรือเปล่า

ยังไม่มีใครมาตอบคำถามของผมนี้ ผมก็ยังไม่ว่าอะไรละ
ว่าแล้วก็หลอกล่อคุณเธอผู้พลัดเข้ามาต่อไป ด้วยภาพที่ผมนำมาตกแต่งให้ใหม่ แม้จะฝีมือไม่เทียบเท่าคุณหนุ่มรัตนสยาม แต่ก็พอดูดีกว่าภาพที่ผมส่งมาก่อนหน้า ซึ่งผมเองยังไม่เคยเห็น (แต่ของคุณหมอเพ็ญเห็นหลายครั้งแล้ว)

paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 12:22

ผมอยากทราบจริงๆ มีใครตอบได้ไหมครับว่า  ผู้มีอำนาจชี้เป็นชี้ตายในเรื่องการศึกษาของชาตินี้ประเทศนี้น่ะ มีใครเคยให้ความสนใจในความวิบัติของภาษาไทย ที่เกิดขึ้นเช่นนี้หรือเปล่า

ยังไม่มีใครมาตอบคำถามของผมนี้ ผมก็ยังไม่ว่าอะไรละ
ว่าแล้วก็หลอกล่อคุณเธอผู้พลัดเข้ามาต่อไป ด้วยภาพที่ผมนำมาตกแต่งให้ใหม่ แม้จะฝีมือไม่เทียบเท่าคุณหนุ่มรัตนสยาม แต่ก็พอดูดีกว่าภาพที่ผมส่งมาก่อนหน้า ซึ่งผมเองยังไม่เคยเห็น (แต่ของคุณหมอเพ็ญเห็นหลายครั้งแล้ว)

ผมว่ามีหลากหลายสาเหตุประกอบกันนะครับขอตั้งข้อสังเกตตามที่ได้พบเห็นมาดังนี้

- ผลงานของกระทรวงฯ ที่ใช้นักเรียนไทยเป็นหนูทดลองทฤษฎีต่างๆที่ท่านไปเรียนมาจากต่างประเทศ ทำให้ทั้งคนสอนและคนเรียนสับสน อย่างเช่นการที่ไม่รู้ว่าเอาไงดีระหว่าสะกดคำตามเสียงหรือตามลำดับการเขียน(แบบภาษาอังกฤษ) ครูก็ไม่รู้จะสอนยังไง นักเรียนก็พลอยลังเลไปด้วย

- สังคมไทยเปลี่ยนแปลงไปมากในช่วงเวลา 30 ปี อิทธิพลของการตูนมีผลมากต่อเยาวชน ลองสังเกตมั้ยครับว่าหนุ่มๆสาวๆสมัยนี้บางคนเวลาพูดจะใช้เสียงสูงๆต่ำๆในแบบคล้ายๆกับนักพากย์การ์ตูนญี่ปุ่นเลย ที่สำคัญหนุ่มสาวเหล่านี้เป็นผู้จัดรายการ ประกาศข่าวทางทีวีซะด้วยสิ

- คนไทยบริโภคสื่อทางทีวี อินเตอรเนตมากขึ้น รายการทีวีต่างๆ ส่วนใหญ่เน้นความบันเทิง การทำตลกเป็นความเชี่ยวชาญของคนไทยคำใหม่ๆแปลกๆถูกนิยามขึ้นมาปีละหลายสิบคำโดยผู้มีบทบาททางสื่อเหล่านี้ ยกตัวอย่างเช่น "หัวร้อน" "เล่นใหญ่"  "โดนเท" ฯลฯ มีเยอะจนคนรุ่นผมก็ยังปวดหัวไปด้วย

- ที่สำคัญมากคือ 30 ปีที่ผ่านมานี้บ้านเรามี internet แล้วการคุยกันระหว่างบุคคลเปลี่ยนแปลงรูปแบบไป เมื่อก่อนเราสื่อสารกันได้แค่การพูดคุย หรือเขียนจดหมาย ดังนั้นเลยต้องมีภาษาพูดและภาษาเขียน ภาษาพูดไม่ต้องจริงจังพูดยังไงก็ได้เอาสะดวกเข้าว่า แต่เมื่อไหร่ที่ต้องเขียนคนยุคก่อนค่อนข้างตั้งใจ แต่ในยุคอินเทอร์เนต มีทางใหม่ของการสื่อสารคือการ Chat ผ่านทางต่างๆไม่ว่า MSN Skype จนถึงปัจจุบันก็เป็นพวก LINE ที่เน้นการพูดคุยโต้ตอบกันโดยการพิมพ์ ทีนี้ก็ยุ่งละสิ จะเถียงกันจะด่ากันโดยทาง chat หากมัวมาพิมพ์แบบภาษาเขียนก็คงไม่ทันฝ่ายตรงข้าม ความวิบัติเลยเกิดขึ้น ฮ่าๆๆๆ 55555 การย่นย่อคำ อะไรต่างๆก็คงเกิดขึ้นในคอนนี้แหละครับ ยิ่งยุคของ smartphone ก็แล้วกันไปใหญ่ ยุคคอมพิวเตอร์ยังใช้คีย์บอร์ดพิมพ์คุยกันแต่สมาร์ทโฟนนี่แป้นพิมพ์เล็กๆบังคับให้เด็กๆเขาต้องคิดหาวิธีที่จะสื่อสารให้ได้เร็วที่สุดโดยพิมพ์ให้สั้นที่สุด มันก็เลยออกมาอย่างที่เห็นแหละครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 15:57

อ้างถึง
แค่เรื่องการสอนอ่านเขียนภาษาไทย เดี่ยวนี้หลายโรงเรียนเค้าใช้ให้จำเป็นคำๆ กันไป ไม่ได้สอนให้ผสมเสียงแบบที่ชาวเรือนไทยเรียนกันมาแต่ดึกดำบรรพ์แล้ว อย่างแกง ชาวเราเรียน กอ แอ งอ แกง สมัยนี้เค้าสอน แอ กอ งอ แกงกัน เด็กผสมเสียงไม่ได้ สะกดผันวรรณยุกต์ไม่เป็นจึงไม่น่าแปลกใจ

สมัยผมเรียนกับพ่อ พ่อจะสอนให้สะกดว่า กอ แอ แก แก งอ แกง ครับ มาถึงตอนนี้จึงค่อยเข้าใจว่า เพื้อย้ำให้เข้าในหลัก พยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ และตัวสะกด
กอ พยัญชนะ
แอ สระ
ประสมกันอ่านได้ว่า แก
เพิ่มตัวสะกด งอ
แก + งอ = แกง

และเวลาสอนอื่น ท่านก็จะเปลี่ยนตัวสะกดไปเรื่อยๆ แกง แกบ แกน แกด แกม แกว จากนั้นก็ แคง แคบ แคน แคด แคม แคว ฯลฯ
ทุกวันนี้ เวลาท่านสอนหลาน คือลูกผมท่านก็ยังสอนอย่างนี้ แต่ที่โรงเรียนลูกผมเขาสอนอย่างที่ อ. ประกอบว่านั่นแหละครับ ซึ่งผมเดาว่า มาจากวิธีการอ่านภาษาอังกฤษ C+A+T = Cat ไม่ใช้ คอ แอ แค แค ทอ แคท ครับ

ว่าแต่ ผมว่า เจ้าของกระทู้เริ่มน่าสงสารแล้วครับ 
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 18:08

แม้ว่าหลายๆท่านจะมีความห่วงใยมากแค่ไหน
แต่ภาษาไทยกำลังเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ
มีสุภาพสตรีจำนวนมากในปัจจุบันที่ใช้คำสรรพนาม"เรา" ในเกือบทุกบริบทโดยเฉพาะผู้อยู่ในแวดวงบริการลูกค้า

ภาษาของคนรุ่นใหม่เปลี่ยนไปจนกระทั่งคนต่างรุ่นฟังแล้วขัดหูครับ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 พ.ค. 17, 18:36

แม้ว่าหลายๆท่านจะมีความห่วงใยมากแค่ไหน
แต่ภาษาไทยกำลังเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ
มีสุภาพสตรีจำนวนมากในปัจจุบันที่ใช้คำสรรพนาม"เรา" ในเกือบทุกบริบทโดยเฉพาะผู้อยู่ในแวดวงบริการลูกค้า

ภาษาของคนรุ่นใหม่เปลี่ยนไปจนกระทั่งคนต่างรุ่นฟังแล้วขัดหูครับ

มีอีกครับ เดี๋ยวนี้เขานิยมพูดถึงบุคคลที่ 3 ว่า "นาง"  ไม่ว่าบุคคลนั้นเป็นชายหรือหญิง หรือแม้กระทั่งสัตว์เลี้ยง ใช้คำว่า "นาง" แทนตลอด ซึ่งผู้นำแฟชั่นการใช้ภาษาลักษณะนี้ก็คือบรรดาพิธีกรทีวีบันเทิงทั้งหลายนั่นเอง
ผมเห็นแล้วขัดหูขัดตาเหลือเกิน(ก็มันคนละรุ่นกันแล้วนะ ต้องเข้าใจ)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์