เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 6901 ผมอยากขอทราบประวัติของหลวงประพุธนฤการ (ชุบ รูปะวิเชตร์)
Rupavijetra
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 เม.ย. 17, 21:52

มีคนกล่าวไว้ว่า ....
นักวิชาการถ้าไม่รู้หรือโกหกแล้วตอบไป ในทางวิชาการเป็นเรื่องที่ทำไม่ได้ถ้าพูดผิดหรือโกหกและเขียนพิมขึ้นมา คนเค้าเชื่อ เท่ากับ สร้างความคิดที่ผิดผิดให้เค้า เป็นเรื่องที่ไม่สมควร ...... !!
ไม่ได้มีเจตณาจะว่าให้ผู้ใด
heha
ชมพูพาน
ตอบ: 174

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 เม.ย. 17, 23:24

คห 29
เพราะผมอยากรู้ข้อมูลที่แท้จริง ไม่ใช่ว่าผมไม่รู้จักตัวเอง แต่ผมไม่รู้จริงๆ ว่าคุณหลวง เป็นใครกันแน่ ในเมื่อ คุณ ชื่น ดำรงตำแหน่งก่อหน้าราวๆ 2453 - 2458 เหมือนกัน คุณหลวงผมจะมา ดำรงตำแหน่งแทน คุณ ชื่น ท่านก้อ อำมาตย์ ยศตำแหน่งก้อเท่ากัน ช่วยกรุณาอธิบาย ความสงสัยและความข้องใจ ด้วยครับผมขอบพระคุณอย่างสูง

ขอประทานโทษด้วย สงสัยว่าคุณ จขกท เว้นวรรคแปลกๆ
อ่านแล้วขัดตายังไงชอบกล
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 26 เม.ย. 17, 02:07

ขอโทษด้วยครับ เพราะผมเป็นคนติดพิมพ์วรรค คือพิมพ์คำเค๊าะคำประมาณนั้นครับ แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม

จขกท. = เจ้าของกระทู้ .
คห.29 = ความเห็น 

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
heha
ชมพูพาน
ตอบ: 174

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 เม.ย. 17, 02:30

แล้วอย่าสะกดผิดบ่อยเกิน เพราะมีผู้พิการทางสายตาใช้โปรแกรมช่วยอ่าน

ผมขออนุญาติ
พิมพ์คำเค๊าะคำ
ยศตำแหน่งก้อเท่ากัน
ถ้าพูดผิดหรือโกหกและเขียนพิมขึ้นมา

ปล.  ที่ที่ควรเคาะเว้นวรรค ก็ติดกันเป็นพืด
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 เม.ย. 17, 14:12

หนังสืออักขรานุกรมลำดับ

Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 18:22

ทำไม มาลบรูปที่ผมลงในบอร์ดคุณกำลังปิดบังอะไรหรือเปล่าครับคุณคิดจะทำอะไรเพราะข้อมูลที่ผมให้ไปมันชัดเจนมาก ..... แล้วรูปที่คุณให้ข้อมูลผมทำไมไม่ลบครับแบบนี้หมายความว่ายังไงช่วยตอบให้ตรงประเด็นด้วยน่ะครับผม สำหรับผมเรื่องที่ผ่ามาแล้วในอดีตมันกลับไปแก้ไขไม่ได้ ทำไมผมถึงอยากได้ข้อมูลที่แท้จริงเพราะผมจะเขียนหนังสือสำหรับตระกูลของผมและเป็นหนังสือฌาปนกิจของปู่ผมถ้าวันนั้นมาถึง ผมอยากเล่าให้ลูกหลานในอนาคตของผมว่าต้นตะกลูเป็นใครมาจากไหนวันหนึ่งถ้าผมมีลูกถามผมว่าต้นตระกูลเราเป็นใคร เป็นมาอย่าง แล้วผมจะตอบลูกผมว่ายังไงในวันข้างหน้า ความในรู้สึกของผมในตอนนี้ผมรู้สึกเสียใจที่ไว้ใจบอร์ดของเรือนไทยยอมแลกข้อมูลทุกอย่างเพื่อที่จะได้รู้ความเป็นมาเกี่ยวคุณหลวงของผมซึ่งไม่คิดว่าคุณจะมาหักดิบผมแบบนี้ ....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 20:29

ไม่มีใครไปทำอะไรกับรูปของคุณหรอกค่ะ    อย่าโวยวายไปเลย 
รูปไหนยังมองไม่เห็น   กำลังเช็คอยู่นี่แหละ   เพราะระบบของเรือนไทยบางทีมันก็รวนๆไม่ลงตัว   ต้องอาศัยแอดมินมาอธิบายอีกที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 20:30

อันนี้รึเปล่าคะ
ภาพมันไม่ขึ้นค่ะ   คำสั่งของระบบน่าจะใช้ไม่ได้
ดิฉันก็ทำไม่เป็น

https://www.mx7.com/view2/zP0SpNRcaCbuNFNL][img]https://www.mx7.com/i/127/kMMdiq.jpg

https://www.mx7.com/view2/zOS9S7Agn9vinY26][img]https://www.mx7.com/i/126/b9WW6T.jpg
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 21:25

2556/04/28 2125 น.

ผมเข้าใจว่า www.mx7.com ซึ่งให้บริการฝากรูปภาพ คงหยุดให้บริการชั่วคราว โดยเหตุผลอะไรบางอย่างนะครับ สักพักคงน่าจะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม

ส่วนภาพของสมาชิกท่านอื่นๆ นั้น ท่านจะใช้วิธี upload รูปเข้ามาที่ server ของเรือนไทยโดยตรง จึงยังคงสามารถแสดงภาพ ได้ตามปกติครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 21:41

คุณ Rupavijetra เซฟรูปจากเว็บที่ว่า แล้วนำมาใส่ในกระทู้น่าจะได้นะคะ
ไปที่  ตัวเลือกเพิ่มเติม แล้ว browse รูป  ขนาดอย่าให้เกินที่เขากำหนดไว้ค่ะ
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 29 เม.ย. 17, 16:05

ขออภัยด้วยครับผม ข้อมูลบ้านส่วนผมหาจากอินเตอร์เน็ตและมีอ้างอิงที่มาทุกรูปและไม่ได้เจตณาแอบอ้างใคร ในเว็ปบอร์ด รูปะวิเชตร์ ข้อมูลบ้างส่วนผมก้อให้ข้อมูลคนที่ทำเว็ปบอร์ดไปตอนแรกผมไม่รู้จักเค้าตั้งแต่ตอนนั้นมาผมเริ่มศึกษาและค้นคว้าหาข้อมูล ผมไม่ได้แอบอ้างเป็นหลานแท้ๆด้วยกำเนิด ผมชื่อ ธนากรณ์ รูปะวิเชตร์ ปู่ชื่อ วิเชตร คุณปู่ทวด โชติ กับ ทองสุก คุณปู่โชติเป็นลูกของคุณหลวงงประพุธกกับคุณย่าชื่น เจ้านางฝ่ายเหนือจากข้อมูลที่มี
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 พ.ค. 17, 09:30

ใจเย็นหน่อยไหมครับ ทำไมหัวร้อนง่ายจัง ผมยังไม่เห็นมีใครเขาว่าอะไรเลยเรื่องประวัติตระกูลของคุณที่ถามมา
เห็นมีติติงเรื่องพิมพ์ผิดเท่านั้น

คห.30 นั่นก็แปลกๆ อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าจะสื่ออะไร
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 พ.ค. 17, 17:37

ก่อนที่จะไปไกลกว่านี้  ขนาดเจ้าของกระทู้ซึ่งเป็นทายาทโดยตรงยังไม่ทราบประวัติของบรรพบุรุษ  คนอื่นที่ไม่ใช่ทายาทและเป็นคนรุ่นหลังก็คงจะไม่ทราบเหมือนกัน
+ทางออกที่ดีที่สุด  ขอแนะนำให้ไปขอดูข้อมูลประวัติย่อของคุณหลวงที่สำนักทำเนียบฐานันดร  สำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี  ภายในทำเนียบรัฐบาลครับ
ที่ส่วนงานนั้นมีการเก็บประวัติย่อของข้าราชการที่มีชีวิตในสมัยรัชกาลที่ ๖ มาจนถึงปัจจุบัน
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 พ.ค. 17, 19:32

ขออนุญาตท่านอาจารย์ใหญ่ที่อาจจะก่อดราม่าที่เรือนไทย แต่อดใจไม่ไหวจริง

ผมขอตำหนินาย Rupavijetra ตรงๆ ครับว่าไร้มารยาทอย่างมาก  ทั้งวิธีตั้งคำถาม การจิกหัวใช้คนอื่นให้หาข้อมูลให้ การกล่าวหาผู้อื่นทั้งที่มาจากความโง่เขลาไม่เข้าใจการทำงานของระบบการฝากไฟล์ตัวเอง จนถึงการสำคัญตนผิดว่าตัวเองสำคัญถึงขนาดที่คนอื่นต้องมาบิดเบือนเรื่องบรรพบุรุษอะไรของคุณ

ผมไม่สนใจหรอกว่าต้นตระกูลรูปะวิเชตร์จะเป็นใคร ยิ่งใหญ่มาจากไหน แต่พฤติกรรมที่ลูกหลานหลงตัวเองอย่างคุณแสดงออกมาสะท้อนถึงการอบรมที่ไม่ดีครับ และเวลาผมตำหนิ ผมตำหนิไปถึงชั้นบรรพบุรุษ ก่อนหน้านี้ไม่เคยได้ยินนามสกุลรูปะวิเชตร์ แต่ตอนนี้คงไม่ลืม และเป็นความทรงจำที่ไม่ดีต่อนามสกุลนี้ด้วย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 พ.ค. 17, 21:55

ท่านเจ้าของกระทู้ดูวุ่นวาย หยุมหยิม มากนะครับ ส่วนตัวคิดว่าาอบถามมาเป็นข้อๆ รอผู้รู้มาตอบก็เท่านั้นครับ จะไปกังวลทำไมเรื่องแอบอ้าง ในอดีตมีผู้แอบอ้างเป็นสกุลของท่านมากมายขนาดไหนครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์