เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 6902 ผมอยากขอทราบประวัติของหลวงประพุธนฤการ (ชุบ รูปะวิเชตร์)
Rupavijetra
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

เมื่อ 20 เม.ย. 17, 13:49

บันทึกประวัคิของหลวงประพุธนฤการณ์ ผู้ขอพระราชทาน นามสกุล รูปะวิเชตร์ ปี 2459
พระยาพิพากษานานาประเทศกิจ สมรสกับ ...... หลวงประพุธนฤการณ์ท่านเป็นบุตรชายของ พระยาพิพากษานานาประเทศกิจ (( หุ่น )) ถิ่นกำเนิด วังสราญรมณ์ ท่าเตียน กรุงเทพ  มีพี่น้องร่วมสายโลหิตหลายคน เท่าที่ทราบ มีพี่สาว ชื่อเสงี่ยม แต่งงานกับพระอภัยพิพิธ บ้านอยู่ในซอยราชเทวี ถนนเพชรบุรี กรุงเทพ มีน้องสาวชื่อเชียร แต่งงานกับขุนลออ สิรินิตย์ ผู้จัดการสโมสรวังสราญรมย์คุณปู่ยังมีน้องชายชื่อหลวงเชี่ยวระวังการณ์ นิวาสสถานอยู่ทีนนทบุรี และหลวงอดุลกิจบัญชา มีนิวาสสถานอยู่ที่จังหวัดสมุทรปราการ อีก 2 ท่าน เท่าที่ทราบก็จะมีกัน 5 พี่น้องคือชาย 3 หญิง 2 "ท่านใดพอจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ กรุณาด้วยครับ  จะขอบพระคุณอย่างยิ่ง"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 17, 14:55

บันทึกประวัติของหลวงประพุธนฤการณ์ ผู้ขอพระราชทาน นามสกุล รูปะวิเชตร์ ปี 2459

สกุล "รูปะวิเชตร์"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 17, 15:26

https://rupavijetra.blogspot.com/p/blog-page_10.html  ยิงฟันยิ้ม

Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 17, 18:04

ในเว็ปพระราชทานนามสกุล โดนตัดคำว่าอำมาตย์โท ออกเหลือแค่ ขุนสุภาพายัพ แสดงว่าในเว็ปสามารถแก้ไข้ข้อมูลและเพิ่ม นามสกุล เข้ามาได้ใช่ไหมครับ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 เม.ย. 17, 18:32

ลำดับที่ ๓๖๖๑

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2460/D/226.PDF

Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 เม.ย. 17, 20:56

ขอบพระคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 10:51

ก่อนการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 หลวงประพุธนฤการ (ชุบ) ได้บรรดาศักด์และทำงาน ที่รองอำมาตย์โท รองผู้พิพากษารองศาลจังหวัดแม่ฮ่องสอน ครับ
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 11:52

ขอบพระคุณมากครับผม ผมเคยได้ยินปู่ของผมเล่าให้ฟังเหมือน ท่านจะมารับราชการที่เชียงใหม่ แล้ว ไป แม่ฮ่องสอน แล้วกลับมาเชียงใหม่ แล้วก้อมาเชียงราย ข้อมูลนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับเพราะว่า สมัยนัั้นปู่ของผมยังเป็นเด็ก ประมาณว่าพอจำความได้ ... ประมาณนั้นครับผม ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยให้ข้อมูล ด้วยน่ะ ขอบพระคุณมากครับผม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 11:56

พระยาพิพากษานานาประเทศกิจ สมรสกับ ......

ข้อความที่ละไว้         อาจหาในหนังสือเขียน
งานศพย่าทวดเชียร    ระบุไว้ให้ทราบกัน

https://archive.org/details/2324960000unse

Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 12:39

ขอบพระคุณครับ พระพิพากษานานาประเทศกิจ ได้สมรส กับ นางวอน ไม่ทราบว่า คุณทวดย่า วอน ใช้นามสกุลอะไรมาก่อนครับผม คุณเพ็ญชมพู พอจะทราบข้อมูลหรือเปล่าครับ สำหรับคุณย่าเชียร แต่เหมือนสมัยคุณปู่คุณย่า ของผมไปมาหาสู่กันแวะเยี่ยมเยือนกันตลอด .... เท่าที่เคยได้ยินมาครับ ถ้าผมจำไม่ผิดก็คือ เป็นบ้านไม้ทรงไทย อยู่ใน วังสรารมณ์ ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับผม  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 12:52

พระพิพากษานานาประเทศกิจ ได้สมรส กับ นางวอน ไม่ทราบว่า คุณทวดย่า วอน ใช้นามสกุลอะไรมาก่อนครับผม คุณเพ็ญชมพู พอจะทราบข้อมูลหรือเปล่าครับ

เมื่อพระยานานาประเทศกิจสมรสกับคุณเทียดวอน ขณะนั้นยังไม่มีใครใช้นามสกุล ต่อมาบุตรชายคนโตขอพระราชทานนามสกุล ทุกคนในครอบครัวจึงได้ใช้นามสกุล "รูปะวิเชตร์" ตามที่พระราชทานมา
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 13:41

ขอบพระคุณมากครับผม คุณเพ็ญชมพู สำหรับข้อมูลครับ คุณเพ็ญชมพู ครับ ขอความกรุณาช่วยขยายข้อความเกี่ยวกับคุณทวดย่า เทียดวอน เพิ่มเติมด้วยครับผม ไม่ทราบคุณย่าทวด เป็น สามัญชนหรือเปล่าครับ เพราะในสมัยถ้ายศศักดิ์ไม่เท่าเทียบกัน จะมีทางได้สมรสกันหรือเปล่าครับ พระพิพากษานานาประเทศกิจ ผมเคยอ่านเจอใน หนังสือพงศาวดารกรุงรัตนโกสินทร์ รัชกาลที่ 4  ของพระเจ้าพระยาพิพากรวงศ์ ในหน้า 217 ศาลต่างประเทศ พระพิพากษานานาประเทศกิจ ในกรมโรงพิมพ์ใหม่ ขุนพิมพ์การ เจ้าหมื่นวิจารณวรรณมาลา

https://archive.org/details/40000unse  ลิงค์  หนังสือพงศาวดารกรุงรัตนโกสินทร์ รัชกาลที่ 4  ของพระเจ้าพระยาพิพากรวงศ์ เป็นเอกสารประกอบครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 13:52

ไม่ทราบคุณย่าทวด เป็น สามัญชนหรือเปล่าครับ เพราะในสมัยถ้ายศศักดิ์ไม่เท่าเทียบกัน จะมีทางได้สมรสกันหรือเปล่าครับ
ไม่รู้คุณเพ็ญชมพูจะเข้าใจหรือเปล่า  ส่วนดิฉัน มึนกับคำถาม 
พระยาพิพากษานานาประเทศกิจ แม้เป็นขุนนาง แต่ท่านก็เป็นสามัญชน  ไม่ได้เป็นเจ้า   ทำไมคุณย่าทวดจะเป็นสามัญชนไม่ได้ล่ะคะ
Rupavijetra
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 14:36

ครับผม ประเด็นของผมไม่ใช่อยู่ที่จะเป็นเจ้าหรือไม่ใช่เจ้า จะเป็นจริงหรือไม่เป็นจริง เพราะส่วนผมเองอยากรู้ข้อเท็จจริงครับ ผมที่ถามไปด้วยความไม่รู้ ถึงถาม .... ถามเพื่อให้แก้ข้อสงสัยและหายสับสน ถามเพื่อให้รู้ถึงที่มาของต้นตระกูลผม อาจจะดูเป็นคำถามที่ดูสำคัญตัวผิดไปแต่ ผมไม่มีเจตณาที่จะคิดว่าตัวเองสูงส่งมาจากไหน ขอบพระคุณครับ สำหรับคำตอบ คุณเทาชมพู 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 เม.ย. 17, 15:08

คงต้องมาเริ่มกันใหม่
ว่าดิฉันไ่ม่เข้าใจสำนวนภาษาของคุณ    ตรงนี้ค่ะ
"ไม่ทราบคุณย่าทวด เป็น สามัญชนหรือเปล่าครับ เพราะในสมัยถ้ายศศักดิ์ไม่เท่าเทียบกัน จะมีทางได้สมรสกันหรือเปล่าครับ"
คุณหมายความว่าอะไรคะ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์