เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6311 "เงินทองเป็นของบาดใจ" มีความหมายโดยนัย หมายถึงอะไรครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 15 เม.ย. 17, 21:57

ตัดตอนและคัดลอกมาจากบทละครโทรทัศน์เรื่องมาลัยสามชาย ตอนที่ 44
"ลอออร : หนูยิ้ม แม่แค่ไม่อยากประมาทเท่านั้นเองลูก แม่ไม่อยาก
ได้ชื่อว่า เมื่อแม่แต่งงานใหม่ (ลอออรแต่งงานกับเจ้าดิเรกรุจ)
แม่จะมาเอาสมบัติของคุณพ่อ (พระยาโยธาบดี) ไปใช้
แม่จะไปแต่ตัวกับของที่แม่มีติดตัวมาแต่เดิมจ้ะ เงินทองเป็นของบาดใจ ทำเอาไว้
ซะอย่างนี้ จะได้ไม่มาผิดใจกันภายหลังค่ะ"

จากข้อความข้างต้น ผมเข้าใจว่า "เงินทองเป็นของบาดใจ"
เป็นการพูดเชิงเปรียบเปรย (อุปมาอุปไมย) แท้จริงแล้ว เงินทองไม่ใช่ของมีคม
จึงไม่สามารถบาดใจใครได้ การพูดลักษณะนี้จึงเป็นการเปรียบเปรย
โดยที่ "เงินทองเป็นของบาดใจ" มีความหมายแฝงว่า
1. เงินทองเป็นของล่อตาล่อใจ ใครเห็นก็อยากได้
2. เงินทองเป็นเหมือนดาบสองคม มีทั้งคุณและโทษ

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 เม.ย. 17, 02:36

เข้าใจถูกแล้วครับ  เป็นสำนวนที่เข้าใจง่าย  ไม่ซับซ้อนอะไร
ถ้าคุณ Wu ไปพูดประโยคนี้กับคนไทยทั่วไป "เงินทองไม่ใช่ของมีคม จึงไม่สามารถบาดใจใครได้" เขาจะหาว่าคุณไปกวนเขานะครับ

ติงไว้เรื่องหนึ่ง  คุณ Wu ใช้คำว่า อุปมาอุปไมย บ่อยเกินไป
ข้อสงสัยส่วนใหญ่ ที่คุณหยิบยกขึ้นมาถาม อยู่ในระดับเล็กๆแค่ สำนวน เท่านั้นครับ
เช่น ฝากผีฝากไข้ , เงินทองเป็นของบาดใจ

ถ้ามีการเปรียบเปรยกับวัตถุสิ่งของ  จะเรียกว่า คำเปรียบเปรย (หรือจะเรียก สำนวน ตามเดิมก็ได้)
เช่น จิตใจแข็งแกร่งเหมือนเพชร , เรียบร้อยราวกับผ้าพับไว้ , มารยาร้อยเล่มเกวียน

ถ้าเป็น อุปมาอุปไมย มันจะต้องเป็นเรื่องเป็นราวยืดยาว  มีเรื่องนำ+เรื่องตาม (before & after)
เช่น ตอนที่เล่าปีท้อถอย (ยังตั้งก๊กไม่สำเร็จซักที) ขงเบ้งก็จะยกวีรกรรมของฮ่องเต้ในอดีต ฮั่นโกโจ(ฮั่นเกาจู่)ซึ่งเริ่มต้นฝ่าฟันตั้งแต่ยังเป็นสามัญชน รบแพ้แล้วแพ้อีก แต่สุดท้ายก็ตั้งราชวงศ์ฮั่นสำเร็จ
หรือกล่าวยกย่องใครซักคนที่จัดการปัญหายากๆให้ลุล่วงสำเร็จด้วยดี  แล้วกล่าวปิดท้ายว่า  อุปมาเหมือนสามารถเด็ดดอกบัวโดยไม่ช้ำ  และน้ำก็ไม่ขุ่น
หรือคำอุปมาอย่างสั้นๆ เช่น จูล่ง(เรื่องสามก๊ก)สง่างามอุปมาดั่งเทพบุตรแห่งสงคราม (ถึงจะสั้น แต่ก็แฝงนัยประหวัดไว้เยอะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 เม.ย. 17, 10:42

อุปมาอุปไมยเป็นเรื่องที่พูดกันได้ยาวค่ะ    มันคือสำนวนโวหาร ที่ฝรั่งเรียกว่า Figures of speech   หรือ Figurative language  มีสิบกว่าชนิด    อุปมาเป็นหนึ่งในจำนวนนั้น
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 เม.ย. 17, 22:00

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ธสาคร และท่านอาจารย์เทาชมพูเป็นอย่างสูงครับ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 เม.ย. 17, 23:57

เรียกผมว่า ธสาคร เฉยๆก็พอครับ  เป็นวรรณะพ่อค้าครับ..ไม่ใช่อาจารย์
อยากมีความรู้ประดับตัว  เลยเข้ามาอ่านหาความรู้จากเว็บเรือนไทย 
เมื่ออ่านเจอบางเรื่องพอตอบได้..ก็ตอบไป  ซึ่งบางครั้งก็กลัวผิดเหมือนกัน 
แต่คิดเสียว่า "อายครู บ่รู้วิชา"  จึงได้กล้าแสดงความเห็นออกไป  โดยหวังว่าหากผิดพลาดจะได้รับการชี้แนะจากผู้รู้
หน้า: [1]
  พิมพ์