เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 15685 เจ้าจอม ม.ร.ว. จรวย (ปราโมช) ในรัชกาลที่ 5
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 18:29

พระองค์เจ้าอาทรทิพยนิภาสิ้นพระชนม์เมื่อพ.ศ. 2501   เจ้าจอมม.ร.ว. จรวยก็ยังอยู่ในตำหนักต่อมาอีกถึง 10 ปี   จนถึงแก่กรรมด้วยโรคชราเมื่ออายุได้ 84 ปี 5 เดือน ในพ.ศ. 2511

เรียน คุณเทาชมพู อายุท่าน 82 ปี ครับ

ตำหนักพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 5 ที่ปลูกสร้างใหม่ในที่ดินพระะราชทาน  ตำหนักทิพย์ ดูจะใหญ่โตโอ่อ่ามากกว่าตำหนักหรือวังอื่นๆ เช่นวังคันธวาส วังวาริชเวสม์  ตำหนักพระองค์เจ้าอภันตรีปชา

ท่านใดมีภาพ ตำหนักทอง ของพระองค์เจ้าเหมวดี  วังประกายรัตน์ ของพระองค์เจ้าประภาพรรณพิไล บ้างครับ 

ตำหนักทอง เหมือนว่าถูกระเบิดเสียหาย แต่ทำไมจึงไปขอพระะราชทานวังราชทัตแทน  แทนที่จะซ่อมแซม และปัจจุบันพื้นที่ของตำหนักทองเป็นของใครครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 เม.ย. 17, 20:33

ขอบคุณค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 พ.ค. 17, 16:21

เพิ่งอ่านหนังสือ แลวังหลังตำหนัก ของ ดร. ม.ร.ว.เบญจาภา (จักรพันธุ์) ไกรฤกษ์ซึ่งเล่าถึงพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทรทิพยนิภาโดยตรง ซึ่งในหนังสือเล่าว่า เสด็จฯโปรดให้สร้างบ้านมีลักษณะเหมือนบ้านมนังคศิลาของพระยาอุดมราชภักดีแต่ตัดทอนให้เหลือปีกเดียว ไม่ต้องมีห้องหับมากมาย โดยในหนังสือระบุว่า เสด็จฯทรงรับสั่งว่า "ฉันตัวคนเดียว ไม่รู้จะสร้างบ้านใหญ่โตไปทำไม" แต่ถ้าเทียบกับวังวาริชเวสม์ของเสด็จพระองค์วาปีฯแล้วดูมีขนาดใหญ่กว่ามากทีเดียว อาจจะเป็นเพราะว่าจริงเสด็จพระองค์อาทรฯทรงอยู่รายล้อมด้วยพระญาติฝั่งสกุลไกรฤกษ์หลายท่านที่ไปมาหาสู่ไม่ขาดก็ได้ค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ทยากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 มิ.ย. 17, 15:07

เจ้าจอมท่านงามมากนะครับ ท่านเป็นลูกพี่ลูกน้องกับคุณชายคึกฤทธิ์ใช่ไหมครับ
เพราะเป็นหลานมจ.คอยท่า เหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าในหนังสือดครงกระดูกในตู้ของ
คุณชายท่านมีกล่าวถึงเจ้าจอมท่านนี้ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 27 มิ.ย. 17, 18:14

ใช่ค่ะ คุณจอมกับม.ร.ว.คึกฤทธิ์เป็นลูกพี่ลูกน้องกัน
ท่านพ่อของคุณจอมเป็นพี่ชายของท่านพ่อของม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ค่ะ
โครงกระดูกในตู้ ไม่ได้เอ่ยถึงท่านเลยค่ะ
ทยากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 มิ.ย. 17, 14:18

ขอบคุณอาจารย์ครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์