เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 21894 หนังชุดทางทีวี เมื่อวันวาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 15:39

โทนี่ ดาวเคยเปิดเผยว่าเขาป่วยด้วยโรคซึมเศร้า (Clinical Depression) การไปทำงานด้านศิลปะคงจะช่วยให้ดีขึ้นมาก  คิดว่าปัจจุบันคงหายขาดแล้วค่ะ
ส่วนเจรี่ ดูในปัจจุบันแทนคำตอบ  มีหลานแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 15:42

ขอข้ามจากฮอลลีวู้ดมาฮ่องกง    หนังชุดทางทีวีเรื่องแรกที่ดู คือมังกรหยก   นำแสดงโดยไป่เปียว เป็นก๊วยเจ๋ง และหมีเซียะ เป็นอึ้งย้ง
เขยิบเวลาเข้ามาใกล้ๆหน่อย  เผื่อสมาชิกเรือนไทยจะเคยดู นอกเหนือจากคุณ Jalito

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 16:16

ในบรรดาเรื่องจีนกำลังภายใน ชอบมังกรหยกมากที่สุดค่ะ ชอบฝีมือประพันธ์ของกิมย้งมากกว่าโกวเล้ง   เนื้อหามันแน่นกว่า 
มังกรหยกเป็นตัวอย่างที่ดีของการผสมผสานเรื่องกำลังภายในเข้ากับประวัติศาสตร์  ตัวละครแต่ละตัวเด่นไม่ซ้ำแบบกัน และเด่นแบบตัดกันด้วย  ซึ่งมีผลทางดราม่ามาก
เมื่อฝ่ายพระเอกซื่ออย่างก๊วยเจ๋ง  นางเอกอย่างอึ้งย้งก็ต้องเป็นนางมารน้อย   ขืนพระเอกดีนางเอกดี  มันไม่มีอะไรตัดกันให้เกิดสีสัน

หมีเซียะตอนเล่นเรื่องนี้ ยังอยู่ในวัยสาวสด   หน้าตาขี้เล่น มีจริต   เหมาะกับบทมาก   ส่วนไป่เปียวหน้าเหมาะจะเป็นผู้ร้ายมากไปหน่อย 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 16:17

ไป่เปียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 17:22

ชุดนี้เป็นของปี 1976  แล้วก็มาสร้างใหม่เมื่อค.ศ. 1983   คราวนี้ดังระเบิด  เพราะได้ดาราที่ตรงเป๊ะกับบุคลิกพระเอกนางเอกในเรื่อง  คือหวงเยอหัว เป็นก๊วยเจ๋ง และองเหม่ยหลิงเป็นอึ้งย้ง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 17:23

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 มี.ค. 17, 23:59

เลือกเบอร์ได้ตามใจชอบเลยค่ะ คุณ Jalito
เลือกแล้วครับ 1 เบอร์ ยังไม่มีเวลาตรวจ
อารมณ์ตรวจหวยนี่ระทึกยังกับแง้มประตูเข้าไปทัวร์บ้านร้าง
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 07:53

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์เทาชมพู ถ้ามีโอกาสกรุณาเล่าเรื่องของแม่ชีกายสิทธิ์ ไม่ทราบว่าจำชื่อถูกต้องหรือไม่ ที่แม่ชีสาวเหาะได้น่ะค่ะ อีกเรื่องเป็นเรื่องที่ม้าพูดภาษาคนได้ แต่ตะคุยกับพระเอกคนเดียว ประมาณนั้น คิดว่าน่าจะช่อง 4 นะคะ ขอบคุณมากค่ะ หรือถ้าเคยเล่าไว้แล้ว กรุณาช่วยลิงค์ให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 09:45

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์เทาชมพู อีกเรื่องเป็นเรื่องที่ม้าพูดภาษาคนได้ แต่ตะคุยกับพระเอกคนเดียว ประมาณนั้น ถ้าเคยเล่าไว้แล้ว กรุณาช่วยลิงค์ให้ด้วยนะคะ

ขอหากระทู้เก่าให้แทนครับ เรื่อง คุณอัศว์ เริ่มที่ความเห็น ๕๐ ของหน้านี้

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6352.msg147977#msg147977
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 10:05

มังกรหยกยุค 1983 นี้ ผมทันได้ดูครับ แต่ด้วยวัยเวลานั้น ผมไม่รู้เรื่องเลย สนุกเฉพาะตอนที่ตัวละครต่อสู้กันเท่านั้นครับ

ช่าวงเวลานั้น เป็นช่วงที่บ้านผมเพึ่งจะซื้อเครื่องเล่น VDO มาใช้งาน การรอดูหนังชุดสัปดาห์ละสองถึงสามตอนจึงไม่ค่อยจะทันใจเสียแล้ว ความอยากรู้ว่า เอี้ยคัง จะทำอะไรต่อไป ผลักดันให้เกิดการดูรวดเดียว 24 ม้วน (ม้วน VDO) เกิดขึ้น ตาแฉะกันทั้งครอบครัวครับ
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 10:29

ขอบคุณคุณ SILA มากค่ะ เป็นเรื่องที่ประทับใจในวัยเด็กมากๆ ส่วนมังกรหยกยุคหมีเซียะนี่ เคืองช่อง 7 มาก โฆษณาทีนานมากเดินไปกินก๋วยเตี๋ยวปากซอยกลับมายังไม่จบโฆษณา เลยหันไปเช่านิยายอ่านแทนค่ะ ไม่หลับไม่นอนไปพักใหญ่
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 14:16

จำได้ว่ามีหนังชุดที่ภรรยาเป็นแม่มดสั่นจมูกดุ๊กดิ๊กเวลาเสกคาถา (Bewitched?)  กับอีกเรื่องเป็นนางจินนี่ในคนโฑ  แล้วก็แม่ชีบินได้

นอกนั้นก็มีเรื่อง flipper ปลาโลมาแสนรู้  เรื่อง bonunza etc. ค่ะ  ส่วนใหญ่เป็นเรื่องราวชีวิตชาวอเมริกันทั้งในอดีตและปัจจุบัน  ภาพชีวิตที่สะท้อนมาทางหนังชุดช่วงนั้นดูสงบสุขและอบอุ่น ครอบครัวดูใกล้ชิดกัน
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 14:26

ดิฉันจำมังกรหยกฉบับไป่เปียว - หมีเซียะ ได้  แต่จำฉบับ หวงเย่อหัว - องเหม่ยหลิง - เหมียวเฉี่ยวเหวย ไม่ได้  แปลกใจตัวเอง

เสียดายองเหม่ยหลิงที่จากไปก่อนวัยอันควร

ดิฉับชอบกิมย้งมากกว่าโกวเล้งเหมือนกันค่ะ  ชอบเรื่องกระบี่เย้ยยุทธจักรด้วย
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 14:30

หนังจีนกำลังภายในชอบของสมัยก่อนมากกว่านะคะ  ฉากบู๊เป็นวิชาหมัดมวยหรือกระบี่จริงๆ  สมัยหลังๆ กลายเป็นปล่อยแสงอะไรกันไปใหญ่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 19:51

มังกรหยกปี 1983  ได้ชื่อว่าเป็นเวอร์ชั่นดีที่สุดค่ะ   นักแสดงลงตัวมากโดยเฉพาะพระเอกนางเอก  แม้ว่านางเอกล่วงลับไปนานแล้ว และพระเอก หวงเยอหัวก็เปลี่ยนจากหนุ่มเป็นวัยกลางคน   หนังชุดเรื่องนี้ก็ยังอยู่ในความทรงจำของคนดูจำนวนมาก
เสียดายคุณ tita จำไม่ได้ อาจจะดูบ้างบางตอนแต่ไม่หมดรึเปล่าคะ

ตอบคุณ Molly
หนังชุดแม่ชีบินได้ หรือแม่ชีกายสิทธิ์  ภาษาอังกฤษคือ The Flying Nun ค่ะ เป็นหนังชุดฉายในปี 1967-70 นำแสดงโดย Sally Field   ทุกวันนี้เป็นดาราใหญ๋วัยดึกไปแล้ว   แต่ในยุคนั้นเธอยังละอ่อน เป็นแม่ชีฝึกหัดสาวน้อยแสนซน  น้ำหนักไม่ถึง 90 ปอนด์  บวกกับเสื้อผ้ารุ่มร่ามพลิ้วไสวและหมวกปีกนกใบใหญ่  ทำให้กระแสลมแรงเชิงเขาที่คอนแวนต์ตั้งอยู่ หอบเธอลอยลมไปได้ไกลๆ  
นี่คือคำอธิบายอย่างไม่เข้าท่าของผู้เขียนบท  แต่ดาราเล่นเก่งทุกคนไม่ว่าชีสาวฝึกหัด ไปจนถึงคุณแม่อธิการจอมเฮี้ยบของคอนแวนต์ ทำให้ซิทคอมเรื่องนี้อยู่ได้นานถึง 3 ปี

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์