เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 22008 หนังชุดทางทีวี เมื่อวันวาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 20:05

ทั้งๆเรื่องนี้ไม่มีความรักของพระเอกนางเอก  แม้แต่ตัวพระเอกก็ไม่มี  มีแต่ดาราหนุ่มเชื้อสายอาเจนตินาชื่ออเลฮันโดร เรย์ มารับบทเพลย์บอยเจ้าของบ่อนคาสิโนท้องถิ่น ซึ่งเป็นมรรคนายกหนุ่มของวัดด้วยอีกหน้าที่หนึ่ง
แต่หนังก็ดังเป็นพลุตั้งแต่ออกอากาศ พล็อตแปลกไม่ซ้ำแบบใคร เป็นหนังเบาสมองถูกรสนิยมคนดู   ปีแรกประสบความสำเร็จมากแล้วค่อยๆลดระดับลงในปีที่สอง จนจบปีที่สามก็โบกมืออำลาไป

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 มี.ค. 17, 20:37

ขออนุญาตย้อนกล่าวถึงเรื่องที่สอง

ชื่อ "มังกรหยก"  คุณจำลอง พิศนาคะ เป็นคนตั้ง ชื่อในภาษาจีนคือ 射鵰英雄傳 แปลว่า ตำนานวีรบุรุษยิงอินทรี   คำว่า "กำลังภายใน" ที่เราใช้เรียกนิยายจีนประเภทนี้ก็เป็นศัพท์บัญญัติของคุณจำลองเช่นกัน

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 10:35

ก่อนที่จะมาบินออกอากาศทางช่องเจ็ดสีใน แม่ชีกายสิทธิ์ สาวน้อย(วัย 18 ปีในตอนนั้น) 
Sally Field ได้ออกทะเลโต้คลื่น(หลอกๆ เพราะตัวจริงไม่สามารถ) ที่ช่องสี่บางขุนพรหมในเรื่อง
สาวน้อยโต้คลื่น Gidget

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 10:37

ซีรี่ส์ชีวิตวุ่นวัยรุ่นในเมืองชายฝั่งที่มีตัวละครหลัก คือ Gidget กับคุณพ่อ(ม่าย)และพี่สาวที่แต่งงานแล้ว
          ซีรี่ส์เริ่มอออกอากาศในปี 1965 และจบซีซั่นแรกนี้ในปี 1966 โดยที่ไม่มีซีซั่นสองเนื่องจากเรทติ้งไม่ดี
เพราะออกอากาศชนกับซีรี่ส์ฮิท The Beverly Hillbillies(กลอยใจจอมเปิ่น) และ The Virginian(จ้าวทุ่ง?)
แม้จะย้ายเวลาหนีแต่ก็ยังไปชนกับ Gilligan's Island(เกาะหรรษา) สาวน้อยโต้คลื่นซีรี่ส์เหล่านี้ไม่ไหว
           ต่อมาสถานี ABC จึงได้ออกซีรี่ส์ใหม่ให้แซลลี่มาบินแทนและประสบความสำเร็จได้บินออกอากาศสามปี

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 10:38

ก่อนหน้านั้นในปี 1959 มีหนังโรงชื่อ Gidget สร้างจากนิยาย Gidget, the Little Girl with Big Ideas
ออกฉายและเป็นต้นแบบให้กับหนังแนวปาร์ตี้ชายหาด(beach party film) เรื่องต่อๆ มา รวมทั้งซีรี่ส์ Gidget นี้ด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 11:06

ตัวอย่างหนัง Gidget ปี 1959  ทำให้แซนดรา ดี ติดอันดับดาราทำเงิน 1 ใน 10 ของฮอลลีวู้ด และเจมส์ ดาร์เรนเป็นทีนเอจไอดอลของยุค 1960 ช่วงต้น
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 12:12

ขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูมากค่ะที่กรุณาเล่าเรื่องราวของแม่ชีน้อยและให้ชื่อเรื่องเป็นภาษาอังกฤษมาด้วย ดิฉันลองเข้าไปค้นหาใน website ของห้องสมุดประจำเมือง ปรากฏว่ามีเป็น CD ด้วยค่ะ ดีใจมาก ไว้มีโอกาสจะขอยืมมาดูท้าวความทรงจำ ชอบที่อาจารย์บรรยายถึงตัวละคร (แม่ชี) ที่ลอยขึ้นฟ้า เห็นภาพและโดนใจมากๆ ค่ะ ส่วนเรื่องที่คุณ SILA เล่าเพิ่มเติม อืมม์ ไม่รู้จักค่ะ แต่ถ้ามีโอกาสเจอจะลองดู เพราะคุณชื่อเรื่องแล้วขอบคุณนะคะ

ป.ล. 1. ขอโทษนะคะ ทำแบบที่อ้างถึงความเห็นก่อนหน้า แล้วยกมาเป็นวรรค/ประโยค ไม่เป็นค่ะ
       2. ก่อนที่จะมีมังกรหยกในทีวี มีเป็นภาพยนตร์ด้วยนะคะ จากบริษัทชอร์บราเดอร์ ฟู่เซิงเล่นเป็นก้วยเจ๋งค่ะ น่ารักมาก ส่วนนางเอกจำชื่อไม่ได้แล้ว อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 03 มี.ค. 17, 17:26

เอามาช่วยฟื้นความหลังค่ะ

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 04 มี.ค. 17, 08:52

เรื่องหนูน้อยบีเวอร์นี่ไม่ได้ดูเลยครับ ไม่รู้เป็นเพราะผมอยู่ต่างจังหวัดหรือเปล่า มีแต่ออกอากาศช่องในกรุงเทพผมเลยพลาด แต่เชื่อว่าน่าจะมีการเอามาออกทางทีวีในยุคที่ผมยังเด็กๆ เพราะรุ่นน้องที่อายุใกล้เคียงกันคนหนึ่งเขามีชื่อเล่นว่า บีเวอร์ ถามไปถามมาก็ทราบว่าได้ชื่อจากหนังทีวี เพราะเจ้านี่เขาหน้าเหมือนหนูน้อยบีเวอร์เลย แสดงให้เห็นว่าในยุคนั้นก็คงเป็นรายการที่คนนิยมมาก

มังกรหยก 1983 นี่ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของยุคทองแห่ง TVB ก็ว่าได้เลยนะครับ เวอรชั่นนี้เป็นที่ประทับใจของผู้ชมแม้กระทั่งปัจจุบัน บางครั้งผมยังไปอ่านเจอในที่ต่างๆ ก็ยังมีคนโหวตให้มังกรหยกภาคก๊วยเจ๋งอึ้งย้ง (1983) กับ ภาคเอี้ยก้วย(1983) ที่สร้างติดต่อกันใช้ตัวแสดงร่วมกันเนี่ยว่าเป็นสุดยอดแห่งความคลาสสิค แม้ว่าพวก special effect ฉาก องค์ประกอบหลายๆอย่างจะสู้เวอรชั่นที่สร้างในยุคหลังไม่ได้ แต่จุดเด่นที่สุดน่าจะเป็นเรื่องของตัวแสดงครับ อาจจะเป็นเพราะนิยายชุดนี้ของกิมย้งประสบความสำเร็จในการสร้างตัวละครประกอบที่หลากหลาย ที่ดูมีเอกลักษณ์ และน่าสนใจ ไม่ว่า ภูตบูรพา พิษประจิม ยาจกอุดร ราชันย์ทักษิณ เฒ่าทารก(ตัวนี้ผมชอบที่สุด ฮ่าๆๆ) และมังกรหยกในปี 1983 ทั้งสองภาค เลือกตัวแสดงเหล่านี้ได้ตรงกับบุคลิกราวกับว่าเดินออกมาจากหนังสือเลยทีเดียว ผมดูเรื่องนี้มาหลายเวอรชั่นและขอฟันธงว่าไม่มีเวอรชั่นไหนที่คนเล่นเป็นเฒ่าทารกจะแสดงได้สมบูรณ์แบบอย่างคนนี้อีกแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 09:53

ชอบตรงกันเลยค่ะ  เฒ่าทารกจิวแป๊ะทงเป็นตัวละครที่น่ารักมาก    คนเล่นบทนี้ที่เหมาะที่สุดก็คือในรูปข้างบนนี้แหละ
ฉิน หวง( Chun Wong, Qin Huang)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 10:05

จำได้ว่ามีหนังชุดที่ภรรยาเป็นแม่มดสั่นจมูกดุ๊กดิ๊กเวลาเสกคาถา (Bewitched?)  กับอีกเรื่องเป็นนางจินนี่ในคนโฑ  แล้วก็แม่ชีบินได้
Bewitched หรือ แม่มดเจ้าเสน่ห์ เป็นหนังทีวียอดฮิทยาวนานที่สุดเรื่องหนึ่งในประวัติการณ์หนังชุดทางทีวี คือตั้งแต่ 1964-1972
ฮิทขนาดที่ว่าเมื่อพระเอกคือดิ๊ค ยอร์คผู้รับบทดาร์ริน สตีเฟนส์ สามีของซาแมนธานางเอก  เกิดป่วยด้วยโรคปวดหลังอย่างหนักจนเล่นต่อไปไม่ไหว   ในเมื่อหนังเรตติ้งยังสูง ก็ไม่อาจเลิกได้    ผู้อำนวยการสร้างต้องหาพระเอกใหม่มาเล่นบทเดิมแทนเขา  คือเรียกว่าเปลี่ยนตัวกันดื้อๆกลางอากาศ โดยไม่มีคำอธิบายใดๆว่าทำไมกลายเป็นคนละคนกันในบทบาทเดิม

ข้างล่างคือดาราประจำ 3 คน นางเอก พระเอก และแม่ยาย(แม่)มดตัวแสบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 10:14

ดิ๊ค เซอร์เจ้นท์เข้ามาแทนดิ๊ค ยอร์ค

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 10:15

นางเอกก็เลยมีสามีใหม่ชื่อเดิมนามสกุลเดิม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 10:16

ดาราทั้งหมดทั้งที่ประจำ และมาเยือนบ่อยๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 มี.ค. 17, 10:18

ในปี 2017 นี้ดาราในรูปข้างบนขึ้นไปรับบทต่อภาคสวรรค์กันแล้วเกือบหมด  ยกเว้นหนูน้อยที่รับบทลูกสาวลูกชายค่ะ  ปัจจุบันก็วัยกลางคนกันไปแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์