เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5451 ภาพเก่าสมเด็จพระสังฆราช อัมพรมหาเถระ อันทรงคุณค่ายิ่ง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 21 พ.ย. 19, 08:25

ข้อความโดย: ธสาคร

ผมเข้าใจตามที่คุณ NAVARAT.C อธิบายมาครับ
แต่ขอขยายความเรื่อง"ฉันในบาตร" คือผมหมายถึงจะไม่มีอาหารใดๆเหลืออยู่นอกบาตรเลย ไม่เหลือวางไว้ให้เห็นเลยน่ะครับ
อยากฉันสิ่งใด ก็ต้องจัดลงไปรวมในบาตรหมด ทั้งคาวและหวาน น้ำหรือแห้ง (แต่ไม่คลุกอย่างที่บางคนเข้าใจ แค่นั้นก็ปนกันแย่แล้วครับ)
ถาดที่ยังมีอาหารเหลืออยู่จะถูกส่งออกไปให้โยมจนหมด จากนั้นจึงเริ่มให้พร
.
พอออกพรรษาแล้ว แม้ว่าจะยังฉันในบาตร แต่สามารถแยกถ้วยชามเสริมวางไว้ข้างๆบาตรได้
เช่นแยกถ้วยแกง, ก๋วยเตี๋ยวน้ำ, ขนมหวานไว้ต่างหาก พอฉันในบาตรหมดแล้วค่อยต่อด้วยก๋วยเตี๋ยวและขนมหวาน
ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ถือเป็นธุดงควัตรฉันในบาตร
อันนี้เป็นธรรมเนียมวัดที่ผมบวชอยู่ครับ ผมจึงได้วิเคราะห์รูปถ่ายออกไปในแนวที่กล่าวไว้ตามความเห็นข้างบน
.
ส่วนเรื่องถาดเปล่า ไม่ใช่เพราะอาหารหมดแล้วปล่อยค้างเติ่งไว้ แต่ตั้งไว้เพื่อรอใส่ข้าวก้นบาตรภายหลังจากท่านฉันเสร็จครับ
ซึ่งเรื่องถาดเปล่าตั้งรอไว้นี้ผมเห็นตัวอย่างจากวัดที่สืบทอดปฏิปทาจากวัดป่าบ้านตาด
ผมไม่รับรองว่าจะเป็นเช่นนี้ทุกวัด บางวัดอาจจะอุ้มบาตรหลวงปู่หลวงพ่อออกมาเทอาหาร ณ ที่ไกลก็ได้ครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์