เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5403 ภาพเก่าสมเด็จพระสังฆราช อัมพรมหาเถระ อันทรงคุณค่ายิ่ง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 10 ก.พ. 17, 12:06

ขอประชาสัมพันธ์กับชาวเรือนไทยที่ยังไม่เห็นหน่อยครับ

ผมนำภาพเก่าสะสมของผมมาลงใน FB เมื่อสองวันที่แล้ว นึกไม่ถึงจริงๆว่าจะมีคนเข้ามาเห็นโพสต์ที่ว่าถึงสี่แสนกว่าคนแล้ว คนไทยมีความปิติศรัทธาต่อสมเด็จพระสังฆราชองค์ใหม่จริงๆ
ท่านสามารถเข้าไปชมได้โดยระโยงนี้ครับ

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1351008971629464&id=1174884455908584

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ก.พ. 17, 12:06

แล้วค่อยคุย ถามตอบกันครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ก.พ. 17, 13:15

ผมดีใจมากครับ ที่ท่านอาจารย์นวรัตนได้กรุณา นำเรื่องราวอันเป็นมงคลอย่างยิ่งนี้มาบันทึกไว้ให้คนไทย ได้รับทราบโดยทั่วกัน

และ ผมขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ ทุกๆท่าน ที่ได้นำความรู้ ประสพการณ์ มาถ่ายทอดโดยสม่ำเสมอ ด้วยใจที่มีเมตตา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ก.พ. 17, 17:35

กราบค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 มี.ค. 17, 14:48

คุณนวรัตนเขียนเรื่องอันเกี่ยวเนื่องระหว่างตัวท่านกับสมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบันไว้ใน FB ของท่าน น่าจะนำมาลงเผยแพร่ในเรือนไทย จึงขออนุญาตไว้ ณ ที่นี้

รำลึกถึงความจำดี ๆ แต่ครั้งอดีต

ผมเป็นเด็กข้างวัดมกุฏกษัตริยาราม เติบโตในบ้านคุณตาซึ่งเคยเป็นไวยาวัจกรของวัด ญาติพี่ ๆ น้อง ๆ ของผมที่เป็นหลานคุณตาคุณยายจึงล้วนใกล้ชิดพระสงฆ์องค์เจ้าโดยไม่เคอะเขิน แต่ผมพิเศษกว่าเขา เพราะท่านเจ้าคุณสาสนโสภณ (จวน อุฎฺฐายี)  เจ้าอาวาสวัดมกุฏเป็นผู้ตั้งชื่อให้ผม  ท่านเจ้าคุณสาฯได้เลื่อนขึ้นเป็น สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ และสมเด็จพระสังฆราชในที่สุด

แต่ด้วยเหตุบังเอิญที่ในฤดูร้อนปีหนึ่งครอบครัวเราไปเที่ยวหัวหินกัน ผมและพี่สองคนได้ขึ้นไปเที่ยวเขาไกรลาศโดยพ่อแม่ของเรามิได้ไปด้วย จึงได้พบท่านพระครูวิสิษฐ์ศีลาจารย์เจ้าอาวาส แล้วท่านให้ชวนพ่อแม่ของเราขึ้นไปเที่ยวบ้าง ครั้นไปแล้วจึงได้ทราบว่าวัดเขาไกรลาสนี้ เป็นสาขาของวัดราชบพิธ มีท่านเจ้าคุณจินดา รองเจ้าอาวาสเป็นผู้มาบุกเบิกก่อสร้าง

ท่านเจ้าคุณจินดากรมุนี (ทองเจือ) ท่านเป็นพระที่มีวาทศิลป์ยอดเยี่ยม เมื่อพ่อแม่พาเราไปกราบท่านที่วัดราชบพิธ ท่านชักชวนให้เราเด็ก ๆ ทั้งสามคนบวชเณรในช่วงปิดเทอมใหญ่ พ่อแม่ก็สนับสนุนให้เราบวช  ผมอายุสักสิบปีเท่านั้นเองเมื่อบวชครั้งแรก ที่ยอมก็เพราะวัดราชบพิธไม่มีงานเผาผี ถ้าวัดมกุฏขอบาย ครั้งนั้นท่านเจ้าคุณอุบาลีคุณูปมาจารย์ (วาสน์) เป็นพระอุปัชฌาย์ ท่านเจ้าคุณจินดากรมุนีเป็นพระกรรมวาจาจารย์ บวชแล้วท่านมอบหมายให้พระมหาอัมพรเป็นพระพี่เลี้ยง

ผมยังจำครั้งแรกที่ท่านมหาอัมพรพาออกบิณฑบาตได้ หลังจากบวชสองสามวันท่านเห็นว่าเดินไกล ๆ แล้วจีวรไม่หลุดรุ่ยแน่ จึงนำวนไปทางวัดสุทัศน์ มีโยมรายหนึ่งตั้งโต๊ะใหญ่มากหน้าบ้าน พระเฌรยืนล้อมวงอยู่ห่าง ๆ เพื่อผลัดกันเข้าไปรับบาตรทีละองค์ รอสักครู่หนึ่งพอเมื่อยก็ถึงคิวท่านอัมพร รับบาตรเสร็จ ผมเห็นพี่สองคนรีรออยู่ กลัวจะชักช้าก็เลยก้าวออกไปรับบาตรต่อทันที เสร็จแล้วก็เดินไปสมทบกับท่าน โดนท่านดุว่าเณรไปตัดคิวพระท่านทำไม พอผมได้สังเกตจึงเห็นว่า พระท่านยืนแยกสายกันตามใครมาซ้ายมาขวา แล้วสลับเข้ารับบาตรซ้ายทีขวาที ผมไปเบิ้ลเป็นขวา ๆ ท่านมหาอัมพรเลยต้องเดินไปขอโทษพระองค์นั้น ซึ่งท่านก็ไม่ว่าอะไร

อยู่วัดราชบพิธสักสัปดาห์เดียวก็ตามท่านเจ้าคุณจินดาไปวัดเขาไกรลาศเพื่ออยู่ต่อแล้วสึกที่นั่น ไม่กี่วันพวกเราก็มีเด็กหนองแกมาฝากตัวเป็นลูกศิษย์  พาเณรเมืองกรุงเที่ยวผจญภัยไปทั่วย่าน วันหนึ่งไปไกลถึงหัวเขาตะเกียบด้านที่เป็นป่าสน แล้วลงเล่นน้ำทะเลที่นั่น สบงจีวรเปียกหมดทั้งตัว ขากลับนายพักตร์ลูกศิษย์หาไม้ไฝ่ให้คนละท่อน เอาจีวรผูกแล้วเดินชูตากแดดตากลม กะจะให้แห้งก่อนถึงวัด ถึงตีนเขาไกรลาศเดินขึ้นกระไดไปอีกร้อยกว่าขั้นเหนื่อยแทบแย่ เห็นท่านเจ้าคุณจินดาท่านยืนรออยู่แล้ว โดนหยิกที่ท้องแขนคนละทีทั้งเณรทั้งลูกศิษย์ก่อนนั่งฟังเทศนา ท่านบอกว่าไม่รักษาสมณสารูป ทำตัวเป็นลิงเป็นค่าง เอาจีวรมาทำธงเดินแห่กันมาเหมือนทหาร แลเห็นแต่ไกล

ก็ตามที่ท่านว่าแหละครับ ผมคิดอยู่ตลอดเวลาว่าบวชครั้งนั้นเป็นการไปตดรดผ้าเหลืองตามสำนวนโบราณแท้ ๆ  แต่แม่ผมก็เป็นปลื้มมากเพราะท่านจัดให้ลูก ๆ ผลัดวันกันขึ้นไปเทศน์โปรดโยม พอโตขึ้นมาหน่อยก็เอาใหม่ ขอบวชเณรอีกครั้งแบบบวชเดี่ยวเลยที่วัดราชบพิธ ท่านเจ้าคุณอุบาลีคุณูปมาจารย์ เป็นพระอุปัชฌาย์เช่นเคย องค์นี้ต่อมาไม่นานท่านได้เป็นสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ และเป็นสมเด็จพระสังฆราชในที่สุด

บวชเณรครั้งที่ ๒ นี้ อายุประมาณสิบห้าสิบหกแล้ว ท่านเจ้าคุณจินดาท่านมอบให้ท่านมหาอัมพร พระอุปัฏฐากของท่านเป็นผู้ดูแลสั่งสอนผมเช่นเคย ความใกล้ชิดครั้งนี้มีมาก จนสังเกตได้ว่า แทบทุกเพลที่ท่านเจ้าคุณจินดาจะมาฉันเพลที่กุฏิปริยชาติของท่าน นอกจากญาติโยมสองสามคนจะเปลี่ยนหน้ามาถวายภัตตาหารแล้ว จะมีขาประจำ คือน้องชายของท่านมหาอัมพร และหญิงสาวสวยคนหนึ่งมานั่งสงบเสงี่ยมไม่พูดไม่จาอยู่ด้วย แต่เธอก็ทำตัวเรียบร้อย เวลานั่งก็จะมีผ้าพันคอผืนโต ๆ มาคลุมหัวเข่ามิดชิด ตอนแรก ๆ ผมก็นึกว่าเป็นแฟนน้องชายท่าน แต่ไม่นานก็สังเกตว่าชายหญิงทั้งสองมิได้มาด้วยกัน เวลาไปก็ไปกันคนละทาง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 มี.ค. 17, 14:49

ผมละนึกเป็นห่วงเสียจริง ๆ  ท่านมหาอัมพรนั้นที่เป็นพระรูปงาม ราศีเปล่งปลั่ง ใครเห็นใครนิยมมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เวลาโอภาปราศัยก็นุ่มนวล ยิ้มแย้มตลอดเวลา วันหนึ่งฉันเพลเสร็จเรียบร้อยใคร ๆ ไปกันหมดแล้ว ผมกำลังจะเดินกลับกุฏิของผม พอออกมาพ้นประตูกุฏิของท่านแลเห็นแม่หญิงคนนั้นเดินมาแต่ไกล เสียงท่านอัมพรตะโกนเรียกผมจากหน้าต่างชั้นบนว่า เณร ๆ  กลับมาก่อน ผมขึ้นมาหาท่านแล้วท่านก็บอกว่า อยู่เป็นเพื่อนกันหน่อย แล้วท่านก็ครองจีวรเรียบร้อยไปนั่งเตรียมตัวอยู่บนอาสนะของท่าน

แม่หญิงคนสวยคนนั้นก็ขึ้นมานั่งอยู่หัวกระไดแล้วกราบเบญจางคประดิษฐ์อย่างงดงาม ผมจำไม่ได้ว่าเธอพูดอะไรแล้วท่านตอบว่าอย่างไร แต่ท่านไม่แสดงสีหน้าว่าไม่พอใจที่จะรับแขก พูดไปคุยไปด้วยรอยยิ้มบนใบหน้าเหมือนกับเวลาพูดกับโยมทุกคน ผมก็ง่วงสิครับ ค่อยถอยตนเองเข้าไปในห้องนอนของท่าน ตอนแรกก็นั่งคาประตูอยู่ สักพักก็ล้มตัวลงนอนหลับตาแต่เงี่ยหูให้ได้ยินเสียงตลอด อยู่ ๆ เสียงสนทนาก็สะดุดลง แล้วเปลี่ยนเป็นเสียงของท่านที่พูดข้างหูผม “เณรนี่ บอกให้นั่งเป็นเพื่อนกันหน่อยก็ไม่ได้”

ผมทะลึ่งพรวดขึ้นทันที ท่านก็เดินกลับไปนั่งที่อาสนะเดิมห่างจากโยมสาวห้าหกเมตร แต่ยังหันมาบอกผมว่า “ออกมานั่งข้างนอกนี่” ในจังหวะที่กระอักกระอ่วนนี้เอง แม่หญิงคนงามก็กราบลาท่านด้วยความรู้สึกอย่างไรผมก็ไม่อยากเดา แล้วเธอผู้นั้นก็เดินจากออกไปจากทางโคจรของท่านเมื่อไหร่อย่างไร ผมก็ไม่ทราบอีกเลย

ในช่วงเวลาเหล่านี้ ครอบครัวของผมรู้สึกถูกจริตกับปฏิปทาของพระวัดราชบพิธมาก ทุกองค์น่ารักน่าเคารพ ไม่มากไปน้อยไป แทบจะทุกคืนหลังอาหารเย็น จะขับรถไปซื้อน้ำอ้อยที่ถนนวิสุทธิกษัตริย์ แล้วนำไปถวายเป็นน้ำปานะ สนทนากับพระพอสมควรแก่เวลาแล้วก็กราบลา

แล้วก็เลยมีเรื่องสำคัญผมอดที่จะเล่าไม่ได้

เริ่มจากญาติผู้ใหญ่ของผมคนหนึ่งได้ไปค้นพบรู้จักกับอาจารย์สมัย วงศาโรจน์ โหราจารย์ผู้โด่งดังแห่งยุค แต่ตอนนั้นเราเรียกว่าหมอหมัย หมอหมัยดูดวงแม่นมาก ปากคอสำบัดสำนวนก็ไม่เหมือนใคร เวลาฟันเปรี้ยงออกไปบางคนถึงกับผงะ หมอหมัยดูป้าของผมคนหนึ่งว่า ภายในช่วงวันนั้นวันนี้ให้ระวังอุบัติเหตุ ป้าเชื่อมากขนาดไม่ยอมออกไปไหนเลย เกือบจะพ้นช่วงนั้นอยู่แล้วก็ให้บังเอิญสะดุดขาตนเอง ตกกระไดลงมาแขนหักในบ้าน พวกเรายังล้อกันว่าป้าคงกลังว่าหมอดูจะไม่แม่น เลยโดดบันไดลงมาให้ต้องตามคำทำนาย กิตติศัพท์ของหมอหมัยไม่ทราบใครไปเล่าให้ท่านเจ้าคุณจินดาฟัง ท่านบอกว่า “เราอยากดู ช่วยพาเราไปบ้าง”

แม่และผมกับเพื่อนบ้านสนิทกันคนหนึ่ง เป็นผู้ขับรถพาท่านเจ้าคุณจินดาและท่านมหาอัมพรไปหาหมอหมัยที่บ้านซอยโปโลตามนัดในช่วงค่ำวันหนึ่ง โอภาปราศัยเสร็จแล้ว หมอหมัยก็ผูกดวงท่านเจ้าคุณ แล้วก็บอกว่า ดวงนี้อยู่ไม่สุข อยู่เฉย ๆ ไม่เป็น ชอบหางานยาก ๆ หนัก ๆ มาให้ตัวเอง ท่านก็หัวเราะแล้วถามว่า แล้วมันจะสำเร็จไหม หมอหมัยบอกพอจะสำเร็จงานหนึ่งก็ไปจับงานใหม่เข้ามาอีกอย่างนี้เรื่อยไป แล้วพูดต่อว่า ดวงของท่านนี้ ต่อไปต้องได้เป็นสมเด็จแน่ ถ้าไม่ได้เป็นก็ให้เอาตีนหมามาเหยียบหน้าผมได้ นี่ครับ หมอหมัยของแท้ต้องสำนวนอย่างนี้ ว่าแล้วก็ส่งดวงให้ "ท่านเจ้าคุณ เก็บไว้เลย ดวงของท่านไม่จำเป็นต้องดูหมอ"

พอถึงตาท่านอัมพร ดูเหมือนท่านสนใจจะถามเรื่องการศึกษาที่ดูเหมือนท่านจะต้องไปเรียนต่อที่อินเดีย หมอหมัยผูกดวงแล้วก็นิ่งไปชั่วครู่ มีแถมเพ่งพินิจโหวงเฮ้งท่านด้วยก่อนจะพูดว่า “ดวงของท่านมหา สมเด็จผมก็ว่ายังน้อยไป ผมจะไม่ดูเรื่องอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ละ ท่านเอาดวงนี้เก็บไปเลย”
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มี.ค. 17, 14:50

พระทั้งสององค์หัวเราะอย่างไม่เชื่อถือ ก็มันตลกไหมล่ะนั่น อาจารย์กับลูกศิษย์มาด้วยกัน หมอดูบอกว่าจะเป็นสมเด็จด้วยกันทั้งคู่ อีกองค์หนึ่งสมเด็จก็ยังน้อยไปอีกด้วย
ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์คืนนั้นที่ยังมีชีวิตอยู่มีแค่สมเด็จอัมพรกับผม ความจำของผมส่วนฝอย ๆ อาจจะเพี้ยนไปบ้าง แต่หลัก ๆ แล้วไม่ผิดแน่ ตอนที่ท่านเจ้าคุณอัมพรได้เป็นสมเด็จพระมหามุนีวงศ์ ผมได้เรียนถามว่ายังจำเรื่องนี้ได้หรือไม่ ท่านบอกว่าไหนๆเขาว่าอย่างไร พอผมกราบเรียนแล้วท่านก็หัวเราะ บอกว่า เหรอ ๆ  คือผมว่าท่านไม่ได้สนใจอะไรกับคำทำนายนี้ตั้งแต่แรกแล้วละครับ เรื่องนี้จึงไม่ได้อยู่ติดสมองท่านเลย ส่วนผมนั้น ถ้าไม่เล่าก็คงจะอกแตกตาย

เรื่องราวที่ท่านจำได้แม่นก็คือ คราวที่ผมเป็นสารถีขับรถพาท่านเจ้าคุณจินดาและท่านกับพระอีกสององค์ไปวัดป่าทางอิสานนั่นแหละ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วท่านเห็นรูปยังบอกว่า ท่านเคยไปวัดป่าบ้านตาดมาครั้งหนึ่งแล้ว ปีต่อมาก็ไปกับผมเป็นครั้งที่ ๒ ได้พบครูบาอาจารย์องค์นั้นองค์นี้ แต่วัดถ้ำขามของท่านอาจารย์ฝั้นท่านไม่ได้พูดว่าท่านเคยไปมาก่อน เข้าใจจะเป็นตามที่ผมเคยทราบว่าท่านไปเป็นครั้งแรกและได้ฝากตนเป็นศิษย์กรรมฐานของท่านอาจารย์ฝั้นในครั้งนั้น เรื่องนี้ผมเขียนไปแล้วคงไม่ต้องเล่าซ้ำอีก

เมื่อบวชครั้งสำคัญในชีวิต ผมได้บวชนาคหลวงในพระอุโบสถวัดพระแก้ว สมเด็จพระสังฆราชวาสน์ทรงเป็นพระอุปัชฌาย์ แต่ไปจำพรรษาวัดบวรนิเวศวิหาร ท่านเจ้าคุณสา (เจริญ สุวฑฺฒโน) พระกรรมวาจาจารย์เป็นเจ้าอาวาส ในปีนั้นเองท่านได้เลื่อนขึ้นเป็นสมเด็จพระญาณสังวร และต่อมาเป็น สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช ในที่สุด

ออกพรรษาแล้ว ผมลาท่านไปอยู่วัดราชบพิธระยะหนึ่งก่อนลาสิกขา ได้มีโอกาสเข้าร่วมปาฏิโมกข์ ซึ่งสงฆ์จะมอบหมายให้พระองค์หนึ่งเป็นผู้สวดบาลีเป็นเวลาร่วมชั่วโมง โดยจะต้องไม่ผิดแม้แต่คำเดียว ซึ่งหน้าที่นี้เป็นของท่านอัมพรแต่ไหนแต่ไรมา ว่ากันว่าสมองและความจำของท่านเป็นเลิศกว่าพระทุกรูปในวัดราชบพิธ ผมรู้สึกเป็นบุญที่มีคุณสมบัติครบที่จะได้ร่วมในพิธีอันศักดิ์สิทธิ์ของสงฆ์และได้ฟังท่านอัมพรหลับตาท่องรวดเดียวไม่มีพักยก ตั้งแต่ต้นจนจบ

นั่นเป็นโอกาสสุดท้ายท่านที่ผมได้ใกล้ชิดครูบาอาจารย์องค์ปฐม หลังจากสึกออกมาทำงานทำการแล้วก็จำเป็นต้องห่างเหิน แต่ทุกครั้งที่มีงานบุญ บ้านผมก็นิมนต์พระวัดราชบพิธทุกครั้ง ท่านเจ้าคุณจินดาได้เลื่อนสมณศักดิ์ขึ้นตามลำดับ จนได้เป็นสมเด็จพุทธปาพจนบดี ส่วนท่านมหาอัมพร ครั้งสุดท้ายที่ไปกราบนั้น ท่านเป็นสมเด็จพระมหามุนีวงศ์ ซึ่งทั้งสององค์ท่านได้ให้ความเมตตาสม่ำเสมอจนกระทั่งชั้นลูกชั้นหลาน สิ้นสมเด็จพุทธปา สมเด็จอัมพรท่านก็เป็นหลักในทางธรรมให้พวกเราได้ยึดเหนี่ยวต่อ เวลาเรากราบท่านทุกครั้ง เราสำนึกอยู่เสมอว่าเราโชคดีที่มีสงฆ์อย่างท่านเป็นเนื้อนาบุญ นำทางชีวิตให้ตั้งแต่เด็กจนแก่ ตลอดเวลาที่ผ่านมาผมยังไม่เห็นจริยวัตรของท่านเปลี่ยน นอกจากจะงดงามขึ้น ท่านไม่เคยหลุดกิริยาวาจาอันใดเลยที่จะทำให้ใจเราสะดุดแม้แต่นิดเดียว ท่านเป็นพระที่สำนึกของเราบอกว่า พระแท้คือพระอย่างนี้

เล่าให้ใครฟังเขาก็มักจะบอกว่าผมโชคดีที่มีโอกาสใกล้ชิดพระผู้ใหญ่หลายองค์ แต่ขอเรียนว่า ทุกองค์ตั้งแต่ท่านได้เป็นสมเด็จ โอกาสที่จะผมจะได้ใกล้ชิดท่านก็ไม่เท่าเดิม สมเด็จอัมพรนั้น หากผมคิดถึงท่านก็จะต้องไปแต่เช้าตรู่ก่อนจะออกจากห้องเล็ก ๆ ที่ท่านจำวัด พอใกล้เวลาฉันเช้า โยมก็มานั่งกันหนาตาแล้ว เห็นอย่างนั้นทีไรก็สังเวช ไม่อยากเอาตัวไปเพิ่มความไร้สาระให้ท่านอีก ดังนั้น หลัง ๆ นี้ถ้าไม่มีธุระจำเป็นจริงๆ หรือท่านเรียกใช้มาก็จะไม่ไป

อยากจะถนอมสังขารของท่านให้ดำรงอยู่ นานที่สุดเท่าที่ท่านจะดำรงได้ เพื่อให้เป็นที่พึงทางใจให้ชาวพุทธคนไทย ไปอีกนานเท่านาน

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1352204618176566&id=1174884455908584
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มี.ค. 17, 18:03

ขอบคุณคุณหมอเพ็ญที่กรุณาถ่ายทอดมาลงครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 มี.ค. 17, 16:02

ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 พ.ย. 19, 02:44

รูปในศาลาอเนกประสงค์วัดป่าบ้านตาด ผมดูทีแรก ให้นึกสงสัยว่าทำไมลำดับการนั่งจึงดูสับสน ทั้งที่วัดป่าถือเคร่งครัดในเรื่องการเรียงลำดับตามอายุพรรษา
เมื่อผมไล่อ่านความเห็นต่างๆในเฟซบุ๊กแล้ว ผมจึงค่อยเก็บข้อมูลตรงนั้นนิดตรงนี้หน่อย มาปะติดปะต่อเข้ากับสิ่งที่ผมพอจะทราบบ้างเกี่ยวกับธรรมเนียมปฏิบัติการเรียงลำดับพรรษา
.
โดยข้อมูลที่ผมได้จากความเห็นต่างๆในเฟซบุ๊กคือ
1.รูปถ่ายชุดนี้ถ่ายเมื่อเดือนเมษยน 2508 โดยไม่ระบุวันที่
2.พระเชอรี่ ขณะนั้นยังเป็นเณร
3.พระปัญญาสังกัดมหานิกาย ต่อมาญัตติเป็นธรรมยุต เมื่อ 22 เมษายน 2508
4.เจ้าคุณจินดามีพรรษาแก่กว่าหลวงตามหาบัว
5.พระที่ไม่ทราบนาม2รูป น่าจะเป็นพระจากวัดราชบพิธ เพราะได้ร่วมคณะเดินทางต่อไปยังวัดถ้ำขาม
.
ข้อมูลที่ผมรับรู้มาสมัยผมบวชเป็นพระคือ
1.พระมหานิกายที่เข้าไปศึกษาธรรมะกับฝ่ายธรรมยุต ไม่ว่าจะมีพรรษาเท่าไร ก็จะนั่งในลำดับท้ายสุดเสมอ (ท้ายสุดของภิกษุ แต่อยู่ก่อนหน้าเณร)
2.พระอาคันตุกะ เมื่อไปถึงวัดที่เขาจัดแจงอาสนะเสร็จเรียบร้อยแล้ว จะไม่แทรกอาสนะของพระอาคันตุกะลงในลำดับแถวเดิมนั้น หากแต่จะจัดแถวใหม่ไปเลย
เว้นแต่พระอาคันตุกะรูปนั้นจะเป็นพระเถระ จึงจะจัดอาสนะแทรกลงในแถวเดิมตามลำดับอายุพรรษาของพระอาคันตุกะ
.
ผมจึงวิเคราะห์รูปถ่ายได้ดังนี้ เมื่อคณะของวัดราชบพิธไปถึงวัดป่าบ้านตาด ทางวัดป่าบ้านตาดจึงเสริมอาสนะเจ้าคุณจินดาที่หัวแถว จากนั้นต่อด้วยหลวงตามหาบัว, หลวงปู่บัว(วัดหนองแซง), พระอาจารย์สิงห์ทอง(?)
แถวที่จัดขึ้นใหม่สำหรับพระอาคันตุกะคือ พระมหาอัมพร, ตามด้วยพระจากวัดราชบพิธอีก2รูป, ตามด้วยหลวงพ่อปัญญา(เพราะยังเป็นมหานิกาย จึงรั้งท้าย) ส่วนที่เห็นแต่บาตรโผล่มาหน่อยนึงจากขอบรูปนั้น น่าจะเป็นบาตรของเณรเชอรี่(ถ้าไม่มีเณรรูปอื่นอีก)
ซึ่งถ้าไม่มีพระอาคันตุกะมาเยือน แถวพิเศษนี้ก็จะมีเพียงหลวงพ่อปัญญากับเณรเชอรี่
.
รูปถ่ายชุดนี้ จึงน่าจะถ่ายในช่วงต้นเดือนเมษายน ก่อนที่หลวงพ่อปัญญาจะญัตติเป็นธรรมยุต
.
ส่วนข้อถกเถียงว่าภิกษุที่นั่งทางขวาสุดของรูปถ่ายเป็นพระอาจารย์สิงห์ทองหรือไม่ ผมว่ามีความเป็นไปได้สูง เพราะนอกจากประพิมพ์ประพายคล้ายกันแล้ว ยังใช้กระโถนมีเชิงด้วย(บ่งบอกความเป็นพระเถระ)
.
แถมนิดนึง..ถาดข้างหน้าหลวงตามหาบัว หลวงปู่บัว พระอาจารย์สิงห์ทอง เป็นถาดเปล่า แสดงว่าทั้ง3รูปนั้นถือธุดงควัตร"ฉันในบาตร" แม้จะเป็นเดือนเมษายนซึ่งไม่ใช่ฤดูกาลพรรษา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 พ.ย. 19, 13:49

5.พระที่ไม่ทราบนาม2รูป น่าจะเป็นพระจากวัดราชบพิธ เพราะได้ร่วมคณะเดินทางต่อไปยังวัดถ้ำขาม

องค์หนึ่งเป็นพี่ผมครับ ชื่อ นพ.จุมพล คุ้มไพโรจน์ (สวมแว่น) สมัยยังเป็นนักศึกษาแพทย์ บวชชั่วคราวระหว่างปิดเทอมใหญ่ 
อีกองค์หนึ่งชื่อพระสุจินต์  เป็นน้องแท้ๆของท่านเจ้าคุณจินดา  อายุมากกว่าท่านมหาอัมพร แต่พรรษาน้อย บวชอยู่เกินสิบปีเหมือนกัน แต่สุดท้ายหมดบุญ

ทั้งสององค์เป็นพระวัดราชบพิธ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 พ.ย. 19, 13:52

ส่วนข้อถกเถียงว่าภิกษุที่นั่งทางขวาสุดของรูปถ่ายเป็นพระอาจารย์สิงห์ทองหรือไม่ ผมว่ามีความเป็นไปได้สูง เพราะนอกจากประพิมพ์ประพายคล้ายกันแล้ว ยังใช้กระโถนมีเชิงด้วย(บ่งบอกความเป็นพระเถระ)

ไม่ใช่ท่านอาจารย์สิงห์ทองครับ ผมยืนยัน  เป็นชาวบ้านละแวกนั้น เห็นว่าบวชอยู่นานแต่ไม่ถึงกับเป็นพระเถระ ภายหลังลาสึกไป แต่ก็ยังวนเวียนอยู่ระหว่างบ้านกับวัดป่าบ้านตาด 

อนึ่ง ผมไม่คิดว่าวัดป่าจะมีการจัดกระโถนถวายตามลำดับพรรษานะครับ มันไปย้ำเรื่องอัตตาอันเป็นกิเลศหยาบเห็นง่ายตัวหนึ่ง  ถ้าจะวางอะไรเป็นพิเศษให้พ่อแม่ครูอาจารย์องค์อาวุโสสุดเป็นการถวายความเคารพก็อาจจะมีครับ ไม่ไม่เสมอไป แต่ไม่น่าจะเป็นกระโถน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 20 พ.ย. 19, 14:07

แถมนิดนึง..ถาดข้างหน้าหลวงตามหาบัว หลวงปู่บัว พระอาจารย์สิงห์ทอง เป็นถาดเปล่า แสดงว่าทั้ง3รูปนั้นถือธุดงควัตร"ฉันในบาตร" แม้จะเป็นเดือนเมษายนซึ่งไม่ใช่ฤดูกาลพรรษา

ทุกองค์ไปถึงตรงนั้นแล้วก็ฉันในบาตรหมดครับ  และวัดป่าฉันก็ในบาตรตลอดไม่ว่าฤดูกาลใด

ถาดที่เห็นมีไว้สำหรับวางอาหารที่บิณฑบาตมาได้ ทุกองค์จะนำออกมาวางรวมกัน แล้วทายกจะนำมาถวายอีกครั้ง พระท่านจะเวียนถาดไปตามแถว  แต่ละองค์จะหยิบอาหารแต่พอฉันลงในบาตรของท่าน  บางถาดมีของน้อยก็อาจจะกลายเป็นถาดเปล่าไปดังที่เห็น  ส่วนอาหารบางอย่างมีมากเกินไปก็จะยังคงค้างอยู่ในถาด  ท่านก็จะเลื่อนออกมาให้โยมต่อไปไปครับ

วัดป่าบ้านตาดในสมัยนั้นมีอาหารบิณฑบาตน้อย เป็นข้าวเหนียวเกือบจะล้วนๆ ทางวัดต้องทำกับข้าวถวาย ส่วนกับที่ชาวบ้านทำซึ่งมีไม่มาก ครูบาอาจารญ์ท่านจะเมตตาหยิบลงบาตรของท่าน  วันนั้นญาติโยมจากกรุงเทำไปทำถวาย ของในถาดบางถาดจะเหลือมากหน่อย แต่เดี๋ยวเลื่อนออกมาถึงคนในวัดก็หมดครับ

ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 พ.ย. 19, 01:33

เป็นพระคุณที่คุณ NAVARAT.C ช่วยชี้แจงโดยละเอียดทั้งพระจากวัดราชบพิธและกรณีพระอาจารย์สิงห์ทอง
ผมเชื่อตามคุณ NAVARAT.C ครับ เพราะผมคิดว่าพยานบุคคลตัวจริงน่าเชื่อถือกว่าการอนุมานจากเพียงรูปถ่ายครับ
(รูปถ่ายต้นฉบับพอจะเห็นใบหูมากกว่ารูปที่สแกนไหมครับ เผื่อจะอ่านรอยหยักของใบหูได้บ้าง)
.
ส่วนเรื่องกระโถน ผมไม่ได้หมายถึงขนาดที่ว่าจะมีการจัดกระโถนตามอายุพรรษาหรอกครับ
เพียงแต่พระน้อยจะสำรวมตน ไม่ใช่บริขารที่ดูดีกว่าหมู่(หมู่คือสรรพนามแทนภิกษุทั้งวัด ขออภัยครับ..ผมอธิบายเผื่อสมาชิกท่านอื่น) สมมติถ้าผมเป็นพระน้อย ผมจะไม่กล้าใช้กระโถนมีเชิง ความรู้สึกจะประมาณนี้ครับ
ผมเลยอนุมานเองว่า พระที่ใช้กระโถนมีเชิงน่าจะได้รับการ approve แล้ว
อย่างวัดที่ผมบวชอยู่ แม้จะมีกระโถนเชิงสำรองอยู่หลายใบ แต่พระลูกวัดก็ไม่มีใครกล้าหยิบกระโถนเชิงมาใช้
.
ยกเรื่องผ้าอาสนะรองนั่งอีกซักเรื่อง เวลามีงานใหญ่ ทางวัดเจ้าภาพจะจัดอาสนะที่บุฟองน้ำ(หรือเป็นพรม)ตามจำนวนพระเถระที่นิมนต์ไว้ ที่เหลือปล่อยเป็นพื้นเกลี้ยงๆไป เพื่อให้พระน้อยใช้ผ้าปูส่วนตัว(บางๆ) ปูนั่งต่อแถวกันไปเอง
ซึ่งแน่นอนว่าอาสนะพิเศษย่อมเตรียมไว้มากกว่าโควต้านิดนึง หรือพระเถระมาไม่ครบตามนิมนต์ พระน้อยก็ต้องเลื่อนลำดับขึ้นมาแทน พระน้อยเหล่านั้นก็จะม้วนอาสนะพิเศษหลบไปด้านหลังครับ
นับเป็นความเสงี่ยมความสำรวมเฉพาะตัว ไม่ได้ถือเรื่องกระโถน อาสนะ ให้เป็นแก่นสารแต่อย่างใด
.
เรื่องกระโถนกับอาสนะเป็นการยกตัวอย่างประสบการณ์ ซึ่งเป็นที่มาของชุดความคิดของผมครับ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 พ.ย. 19, 02:18

ผมเข้าใจตามที่คุณ NAVARAT.C อธิบายมาครับ
แต่ขอขยายความเรื่อง"ฉันในบาตร" คือผมหมายถึงจะไม่มีอาหารใดๆเหลืออยู่นอกบาตรเลย ไม่เหลือวางไว้ให้เห็นเลยน่ะครับ
อยากฉันสิ่งใด ก็ต้องจัดลงไปรวมในบาตรหมด ทั้งคาวและหวาน น้ำหรือแห้ง (แต่ไม่คลุกอย่างที่บางคนเข้าใจ แค่นั้นก็ปนกันแย่แล้วครับ)
ถาดที่ยังมีอาหารเหลืออยู่จะถูกส่งออกไปให้โยมจนหมด จากนั้นจึงเริ่มให้พร
.
พอออกพรรษาแล้ว แม้ว่าจะยังฉันในบาตร แต่สามารถแยกถ้วยชามเสริมวางไว้ข้างๆบาตรได้
เช่นแยกถ้วยแกง, ก๋วยเตี๋ยวน้ำ, ขนมหวานไว้ต่างหาก พอฉันในบาตรหมดแล้วค่อยต่อด้วยก๋วยเตี๋ยวและขนมหวาน
ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ถือเป็นธุดงควัตรฉันในบาตร
อันนี้เป็นธรรมเนียมวัดที่ผมบวชอยู่ครับ ผมจึงได้วิเคราะห์รูปถ่ายออกไปในแนวที่กล่าวไว้ตามความเห็นข้างบน
.
ส่วนเรื่องถาดเปล่า ไม่ใช่เพราะอาหารหมดแล้วปล่อยค้างเติ่งไว้ แต่ตั้งไว้เพื่อรอใส่ข้าวก้นบาตรภายหลังจากท่านฉันเสร็จครับ
ซึ่งเรื่องถาดเปล่าตั้งรอไว้นี้ผมเห็นตัวอย่างจากวัดที่สืบทอดปฏิปทาจากวัดป่าบ้านตาด
ผมไม่รับรองว่าจะเป็นเช่นนี้ทุกวัด บางวัดอาจจะอุ้มบาตรหลวงปู่หลวงพ่อออกมาเทอาหาร ณ ที่ไกลก็ได้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์