เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2941 หนังสือที่เกี่ยวกับพัฒนาการของตัวอักษรจีนในประเทศไทยสมัยต่างๆ มีไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 03 ก.พ. 17, 07:32

ถ้าหากว่าผมต้องการจะรวบรวมข้อมูลเรื่อง
พัฒนาการของตัวอักษรจีนที่เข้ามาในประเทศไทยในสมัยต่างๆ
ผมควรจะเริ่มศึกษาค้นคว้าจากหนังสือเล่มไหนดีครับ
ผมไปติดต่อสอบถามตามร้านหนังสือต่างๆ ได้ข้อมูลมาน้อยมากครับ
ข้อมูลที่ผมมีอยู่ส่วนใหญ่จะเป็นภาพถ่ายตัวอักษรจีนตามโบราณสถานต่างๆเท่านั้นครับ
ผมจึงอยากทราบว่า ที่ประเทศไทยมีหนังสือเกี่ยวกับ
พัฒนาการของตัวอักษรจีนที่เข้ามาในประเทศไทยไหมครับ
งานวิจัยลักษณะนี้คงจะคล้ายๆกับการศึกษาพัฒนาการอักษรไทยครับ

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.พ. 17, 10:01

ไม่เจอค่ะ  อาจจะต้องไปหาจากงานวิจัยในมหาวิทยาลัย ที่มีการเปิดสอนภาษาจีน
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.พ. 17, 11:20

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์