เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2883 สะพานพระโขนง
issare
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 03 ม.ค. 17, 02:41

ท่านใดพอมีรูป เรื่อง ประวัติ เกี่ยวกับสะพานพระโขนง และย่านพระโขนง ในอดีต บ้างมั้ยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 07:41

ท่านใดพอมีรูป เรื่อง ประวัติ เกี่ยวกับสะพานพระโขนง และย่านพระโขนง ในอดีต บ้างมั้ยครับ
สะพานตรงช่วงข้ามคลองพระโขนงหรือครับ
issare
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 09:35

ใช่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 09:52

ไม่ทราบประวัติค่ะ ต้องพึ่งคุณหนุ่มสยาม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 11:01

ใช่ครับ

มันมีสองสะพานที่ข้ามคลองพระโขนงคือ สะพานข้ามคลองบนถนนสุขุมวิท กับ สะพานข้ามคลองทางรถไฟสายเก่า นะครับ
issare
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 11:12

สะพานที่อยู่บนถนนสุขุมวิทหนะครับ
issare
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 11:26

ผมเคยสืบค้นได้มาเพียงรูปเดียว จาก เฟสของศิษย์เก่าแสงหิรัญ (ต้องขอขอบคุณข้อมูลของเฟสดังกล่าว)
เป็นเพียงรูปเดียว ถ่ายจากมุมสูง เป็นบริเวณโรงเรียนแสงหิรัญ ที่อยู่เชิงสะพานพระโขนง โดยในรูป จะเห็นสะพานพระโขนงที่ว่าอยู่ไกลๆ  โดยรูปนี้น่าจะถ่ายอยู่ประมาณปี พ.ศ. 2509-2510
(สะพานพระโขนงปัจจุบัน สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2514)  แต่ข้อมูลมากกว่านี้ หามานาน ยังไม่พบเลย
จะหาจากคำสืบค้นต่างๆ เช่น โรงภาพยนต์เฉลิมรัตน์ โรงภาพยนต์พระโขนงรามา  ตลาดพระโขนง คลองพระโขนง ฯลฯ แต่ไม่ได้ข้อมูลเพิ่มเลยครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 11:49

อ้างถึงราชกิจจานุเบกษา พุทธศักราช ๒๔๗๖ มีการกำหนดแบบร่างแนวถนนตั้งแต่แต่ พ.ศ. ๒๔๗๕ แนวถนนต่อจากถนนเพลินจิตที่ได้สร้างในสมัยรัชกาลที่ ๖ สร้างต่อขยายไปจนถึงสถานีรถไฟสายปากน้ำ สมุทรปราการ ดังนั้นถนนนี่เริ่มต้นจึงมีชื่อว่าถนนสายกรุงเทพฯ-สมุทรปราการ ก็ย่อมต้องมีสะพานข้ามคลองพระโขนงเกิดขึ้นแล้ว

issare
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ม.ค. 17, 12:07

กฎหมายออก ปี 2475  
ส่วน การก่อสร้างถนนสุขุมวิท ทั้งสายเริ่มต้นลงมือตั้งแต่เมื่อไหร่
และ เรื่อยมาจนได้สะพานพระโขนงประมาณ เมื่อไหร่หนะครับ?

ผมลองคิดไปเรื่อยนะครับ  ตอนทหารญี่ปุ่นบุกขึ้นฝั่งที่บางปู สมุทรปราการ เมื่อปี 2484  
ทหารญี่ปุ่นเดินทัพเข้ากรุงเทพ ไม่ทราบว่าใช้เส้นทางไหน ถ้าไม่ใช่เส้นทางมาตามแนวรถไฟเก่าสายปากน้ำ
ก็น่าจะเป็นสายสุขุมวิท นี่หรือไม่
ถ้าใช่ นั่นก็พอจะสันนิษฐานได้หรือไม่ว่า ปี 2484 ญี่ปุ่นข้ามคลองพระโขนงได้ ด้วยสะพานนี้ หรือไม่ครับ??
และถ้าเช่นนั้น สะพานนี้ สร้างก่อน วันที่ 8 ธันวาคม 2484 แน่นอนหนะครับ แต่เมื่อไหร่ ยังไม่ทราบ?
หน้า: [1]
  พิมพ์