เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5576 สำนวน "ชิงหมาเกิด" มีที่มาจากเสภาเรื่องขุนช้างขุนแผน ตอนไหนครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 30 ธ.ค. 16, 16:24

"หมามันจะเกิดชิงหมาเกิด
มึงไปตายเสียเถิดอ้ายห้าเบี้ย"
เป็นคำกลอนในเสภาขุนช้างขุนแผน ตอนไหนครับ
ใครต่อว่าใครครับ

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ธ.ค. 16, 17:34

เป็นเหตุการณ์ตอนขุนช้างไปขอพบนางศรีประจันต์มารดาของนางพิม  เพื่อสู่ขอนางพิม นางพิมโกรธมากก็เลยเรียกบ่าวมาด่ากระทบกระเทียบขุนช้าง  ค่ะ

อ้ายเจ้าชู้ลอมปอมกระหม่อมบาง               ลอยชายหางเที่ยวเกี้ยวหมา
ชิชะแป้งจันทร์น้ำมันทา                         หย่งหน้าสองแคมเหมือนหางเปีย
หมามันจะเกิดชิงหมาเกิด                       มึงไปตายเสียเถิดอ้ายห้าเบี้ย
หน้าตาเช่นนี้จะมีเมีย                            อ้ายมะม่วงหมาเลียไม่เจียมใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์