เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 6163 เกี่ยวกับรูปทรงพระเมรุมาศ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 ธ.ค. 16, 09:00

พระเมรุมาศ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 ธ.ค. 16, 09:01

ภาพ Architectural Drawing ตามการวิจัยของ ศ.แน่งน้อย ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 ธ.ค. 16, 09:04

ภายในพระเมรุมาศอันเป็นที่ประดิษฐานพระโกศพระบรมศพ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ และ พระศพ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพชรรัตน์

azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 25 ธ.ค. 16, 22:43

ขอบคุณ คุณ siamese สำหรับภาพเมรุผ้าขาวนะครับ

ขอบคุณ  คุณ NAVARAT.C อีกครั้งครับ เพิ่งเคยเห็นจริงๆ ที่บอกว่าพระมรุมาศ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
เป็นพระเมรุมาศสุดท้ายยิ่งใหญ่ตามโบราณราชประเพณี ดูแล้วพระเมรุมาศ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยนะครับ
เคยอ่านข้อมูลว่าใหญ่โตมาก ถึงกับมีเปรียบว่า เป็นพระเมรุมาศ ที่ยิ่งใหญ่ครั้งสุดท้ายก่อนเปลี่ยนรูปแบบไป
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 27 ธ.ค. 16, 07:57

พระเมรุมาศ รัชกาลที่ 5  6  8 ที่มีรูปแบบคล้ายๆกันนั้นมีความสูงใหญ่ประมาณเท่าใดครับ

ผมมีความรู้สึกว่าเมื่อมองไปทางวัดพระแก้ว เหมือนกับได้เห็นรูปทรงพระเมรุมาศ 2 แบบคือ
ปรา่สาทพระเทพบิดร ซึ่งเป็นยอดปรางค์  และพระมณฑป เป็นยอดบุษบก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 27 ธ.ค. 16, 17:52

รัชกาลที่ ๕ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๐X๔๐ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๔๕ เมตร

รัชกาลที่ ๖ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๔X๔๔ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๕๔ เมตร

รัชกาลที่ ๕ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๒X๔๒ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๕๐ เมตร

ผมหาไม่เจอว่าปราสาทพระเทพบิดรสูงเท่าไหร่ และพระมณฑปสูงเท่าไหร่ แต่พระศรีรัตนเจดีย์ พบว่ามีความสูงประมาณ ๔๐ เมตร ท่านก็ต้องเทียบสัดส่วนดูกันเอง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 28 ธ.ค. 16, 07:41

รัชกาลที่ ๕ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๐X๔๐ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๔๕ เมตร

รัชกาลที่ ๖ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๔X๔๔ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๕๔ เมตร

รัชกาลที่ ๕ ขนาดฐานพระเมรุมาศ ๔๒X๔๒ ความสูงจากพื้นถึงยอด ๕๐ เมตร

ผมหาไม่เจอว่าปราสาทพระเทพบิดรสูงเท่าไหร่ และพระมณฑปสูงเท่าไหร่ แต่พระศรีรัตนเจดีย์ พบว่ามีความสูงประมาณ ๔๐ เมตร ท่านก็ต้องเทียบสัดส่วนดูกันเอง

รัชกาลที่ ๔ โปรดเกล้าฯ ให้สร้างฐานไพฑีและสร้างพระพุทธปรางค์ปราสาทและพระศรีรัตนเจดีย์ ดังนี้

๑. พระศรีรัตนเจดีย์ โปรดเกล้าฯก่อฤกษ์ วันศุกร์แรม ๑๑ ค่ำ เดือนยี่ ปีเถาะ จุลศักราช ๑๒๑๗ (๑ กุมภาพันธ์ ๒๓๙๘) สูง ๑ เส้น (๔๐ เมตร) เท่ากับพระมณฑป ภายนอกทาสีขาว

๒. พระพุทธปรางค์ปราสาท โปรดเกล้าฯให้สร้างปรางค์สูง ๑ เส้นเช่นเดียวกัน เพื่อประดิษฐานพระแก้วมรกต ก่อฤกษ์เมื่อวันพุธ แรม ๙ ค่ำ เดือน ๖ ปีเถาะ จุลศักราช ๑๒๑๗ (๙ พฤษภาคม ๒๓๙๘)

แสดงว่าเดิมพระมณฑปนั้นสูง ๔๐ เมตร ดังนั้นสิ่งก่อสร้างทั้งสองจึงก่อสร้างสูงเท่ากันคือ ๔๐ เมตร
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 ธ.ค. 16, 07:44

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์