เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6164 เกี่ยวกับรูปทรงพระเมรุมาศ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 11:56

แบบนี้เมื่อทอดพระเนตรแล้ว พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯทรงนำเข้าไปหารือในที่ประชุมเสนาบดี โดยมีการระบุชัดเจนว่าเป็นพระเมรุมาศทรงบุษบก ซึ่งที่ประชุมเห็นชอบด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 11:58

ต่อ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 12:04

การก่อสร้างที่ใช้ไม้ขนาดเล็กลง ไม่สิ้นเปลืองค่าก่อสร้างและทรัพยากรแผ่นดินมากมายเหมือนแต่ก่อนก็ได้เริ่มต้นในครั้งนั้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 12:06

และได้กลายเป็นรูปแบบของสถาปัตยกรรมทรงบุษบกสำหรับถวายพระเพลิงพระบรมศพพระมหากษัตรย์มาตั้งแต่กาลนั้น

สองล้อ
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 13:56

สอบถามคุณอา เพิ่มนะครับ เคยมีการประเมินราคาบ้างไหมครับว่า เมรุมาศ มีมูลค่าประมาณเท่าไรกันครับ (ในสมัยก่อน)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 16:27

คงมี แต่ผมไม่มีครับ แต่รู้ไปก็งงเปล่าๆ ค่าของเงินมันต่างกันมากในแต่ละรัชกาล ถ้าเทียบกับปัจจุบันยิ่งแล้วใหญ่

ยกตัวอย่าง ไม้สักตอนโน้นราคาถูกกว่าเหล็กมาก ตอนนี้แพงกว่าเหล็กหลายเท่าตัว นี้ยกตัวอย่างรายการเดียว ถ้าเจอทั้งโครงการสมองคนประเมินค่าไม่ไหวหรอก
สองล้อ
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ธ.ค. 16, 18:30

ขอบคุณ คุณอานวรัตน์ กับ คุณหนุ่มรัตนะมากๆ ครับ

azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 20 ธ.ค. 16, 11:04

อยากเห็น รูปเมรุ ต่อไปนี้ครับ

1.เมรุผ้าขาวครับว่าหน้าตาเป็นอย่างไร ล่าสุดที่ เป็นพระเมรุสมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร ที่วัดเบญจมบพิตร

2.เมรุหลวงวัดเทพศิรินทราวาส หน้าพลับพลาอิสริยาภรณ์ ก่อนมาเป็นในปัจจุบัน

3.เห็นตัวอย่างหนังสือ พระเมรุของ อ.แน่งน้อย มีหัวข้อ พระเมรุ กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ  สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์  ไม่ทราบมีรูปหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 ธ.ค. 16, 16:49

ไม่มีใครมาตอบ ตกเป็นหน้าที่ผม

ผมเอาภาพเมรุผ้าขาวมาให้ชมสักสองสามภาพนะครับ เมรุผ้าขาวเป็นโครงสร้างไม้ชั่วคราว ผนังและหลังคาใช้ผ้าขาวขึง
ทั้งหมดเป็นของเจ้านายองค์อื่น ส่วนพระเมรุสมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร ที่วัดเบญจมบพิตร ผมไม่มีภาพ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 ธ.ค. 16, 16:58

เมรุหลวงวัดเทพศิรินทราวาส หน้าพลับพลาอิสริยาภรณ์ ก่อนมาเป็นในปัจจุบัน ผมไม่เคยเห็นภาพครับ

ส่วนพระเมรุกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ในหนังสือพระเมรุมาศของศาสตราจารย์แน่งน้อยมีแต่คำบรรยายไม่มีภาพเราเคยตามล่าหาภาพพระเมรุกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญมาแล้วในเรือนไทยนี้ แต่ไม่สำเร็จครับ
ส่วนของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ มีอยู่ แต่ขอผลัดไปก่อน วันนี้ทำไม่ทันแล้ว
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 ธ.ค. 16, 17:25

ขอบพระคุณมากครับ

ยิ้ม
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 ธ.ค. 16, 17:28

เมรุในรูปที่สอง เป็นของ เจ้าคุณจอมมารดาสำลีใช่หรือไม่ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 23 ธ.ค. 16, 15:28

เมรุในรูปที่สอง เป็นของ เจ้าคุณจอมมารดาสำลีใช่หรือไม่ครับ

ใช่ครับ
ภาพบนสุด เป็นพระเมรุของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอิศริยาภรณ์
ล่างสุด พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช

azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 23 ธ.ค. 16, 17:15

ขอบคุณ  คุณ NAVARAT.C มากครับ

น่าทึ่งในความสามารถคนในสมัยก่อนจริงๆ ที่สามารถสร้างสรรค์ สิ่งสวยงามได้ขนาดนี้ พระเมรุสูงใหญ่ใช้เวลาการสร้างไม่นานเลย
พระเมรุมาศ พระพุทธเจ้าหลวง ใช้เวลาไม่กี่เดือนเอง

ผ้าขาวขนาดใหญ่แบบนี้ใช้เครื่องทอหรือเปล่าครับ

ปล. รบกวนอย่าลืมภาพที่ขอไว้ด้วยนะครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ธ.ค. 16, 08:01

ภาพเมรุผ้าขาวที่วัดราชาธิวาส ในอีกลักษณะหนึ่ง

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์