เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 12873 ถ้าเราได้เป็นกรรมการตัดสินนางงาม จะตั้งคำถามว่าอะไร
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 ก.ค. 01, 16:45

Khun Jor kha, would you sing "Mia-khoi-ma-khum" ka?
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 ก.ค. 01, 00:22

กราบเรียนท่านประธานที่เคารพ  
ขออนุญาตใช้สิทธิ์ตอบข้อพาดพิง ในความเห็นที่ 11 ค่ะ

แน่ะ...เรื่องอะไร คุณ jor  มาหาว่าแม่หญิงเรไรหักอก ฆ่าผู้ชาย
ผู้ชายแถวนี้น่ะหรือคะ จะโดนผู้หญิงฆ่าได้ง่าย ๆ  
เห็นออกจะ รอบรู้ รอบคอบ และ รอบจัด กันทั้งนั้น

ระยะนี้อุตส่าห์เก็บตัว สงบเสงี่ยมเรียบร้อยแล้วเชียว
คุณจ้อยังจะมากล่าวหากันอีกนะเจ้าคะ.... โธ่ๆๆๆๆ
แม่หญิงไม่เคยหักอก หรือฆ่าใครสักกะหน่อย
แม่หญิงเด็กดีเจ้าค่ะ

ท่าทางคุณ jor ต่างหาก ที่สมควรจะโดนข้อกล่าวหา  
แม่หญิงว่า  รีบกับไปเคลียร์กับคุณนายลำใยที่บ้านซะเร็ว ๆ ดีกว่า
ลูกชื่อน่ารักจังนะคะ  "กอหญ้า"
นี่ถ้าคุณแจ้งตั้งชื่อลูกตามที่แม่หญิงเคยแนะนำให้ว่า  "ฟ้าใส"  ก็จะคล้องจองกันเลย
เป็นทีมเดียวกัน เหมือนชื่อของพ่อกับพ่อ  
จ้อและแจ้ง  ไงคะ ...อิอิ
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ก.ค. 01, 02:14

กรรม กำ กัม ของคุณJor
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 ก.ค. 01, 23:43

อ๊ะๆๆ น้องเลิตเติล เอ้ยน้องลำไย มาลูกไม้เดิมกับกระทู้ดวลเพลงเลยนะจ๊ะ เสียใจคราวนี้ไม่ตกหลุมพราง

พี่จำได้นะน้องลูกพี่น่ะ มีอยู่ 22 ลูก คนโตชื่อน้องบอล รักมากเลี้ยงประจำ
พี่เลี้ยงอย่างดีรับรองได้ไม่มีแตะทิ้งแตะขว้าง ส่วนอีก 21 คนชื่อ น้องนุ็ก
ตอนเล็กๆดื้อมาก ต้องตีบ่อยๆ ไล่ตีตั้งแต่ แดง ไปจนถึงดำ แต่พักหลังน้องนุ๊กดื้อมาก
ตีไม่ยอมลง  แถมไม่มีคนช่วยตีเป็นเพื่อนเลยไม่ค่อยได้เจอหน้ากัน ยังคิดถึงอยู่นะนี่

ยังไม่เคยเห็นลูกกอย่งกอหญ้า พี่เล่นไม่เป็นหรอกน้องลำใยจ๋า ลูกอะไรก็ไม่รู้ไม่เคยเห็น
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 00:00

แน่ะ... แม่หญิงยังจะทำไม่รู้ไม่ชี้ คราวที่แล้วให้ผมกับคุณแจ้ง
ร้องกันจนเสียงแหบเสียงแห้ง แล้วก็หนีไปนั่งรถเก๋งฟังเพลงฝรั่งหน้าตาเชย
หรือเห็นว่าหนุ่มลูกท่งไม่มีหัวใจ ฮือๆๆๆ กลับไปปลูกเรือนหอริมบ่อน้ำตาดีกว่า...

ฉันปลูกเรือนหอริมบ่อน้ำตา
ปลูกไว้เพื่อวันข้างหน้า...หากประปาชำรุดหยุดไหล
จะเอาน้ำตา...แทนน้ำประปาใช้จ่าย
แล้วเอาสีดำเขียนป้าย...ปักข้างหอว่าบ่อน้ำตา

เสร็จแล้วก็

อยากปักป้ายแขวนขึ้นแผ่นเท่าฟ้า
ประกาศให้คนรู้ว่า บ้านนี้หนามีชายอกหัก
เพื่อมีสาวใด คนไหนโอนใจมอบรัก
อ่านป้ายแล้วคงประจัก ว่าคนอกหักเกลียดนักคนลวง

มันช้ำาาา จริงๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 00:04

คุณบีครับ ผมไม่ทราบว่าคุณบีหมายถึงเพลงอะไรน่ะครับ
เพลง ช่วยใบ้อีกนิดนะครับ
เอ... นี่ผมมาป่วนกระทู้จนเละไปแล้ว ขออภัยคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ แหะๆๆๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 01:21

ใครอย่ามาหาว่าแม่หญิงเรไรใจร้ายนะเออ คุณจ้อก็คุณจ้อเถอะ ผมไม่ยอมให้ว่าแม่หญิงของผม (รึเปล่าหว่า) ยังงั้นจริงๆ ด้วย

ถึงร้ายก็รัก (ก็รักก็รัก...) แม้รักจะร้าย (จะร้ายจะร้าย...)
อิอิอิ มาป่วนเฉยๆ ครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 01:34

ฮั่นแน่... คุณ นกข. เล่นทำคะแนนกันเห็นๆ เลยนะครับนี่
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 01:36

คุณจ้อคะ
ขอนอก เรื่องนางงาม และเรื่อง เพลงรักลูกทุ่งสักนิด นะคะ
บังเอิญเมื่อวาน ได้ไปเที่ยววัดมาค่ะ
วันนี้ ขอมีสาระสักวันเถอะค่ะ

มีเรื่องชวนสงสัย  ไม่แน่ใจว่าควรไปถามที่ไหนดีค่ะ
คือ ว่า ท่านผู้เป็นวิทยากร ท่านเล่าให้ฟังว่า
ในการซ่อมนั้น มีการใช้โมเสคทองคำ ของอิตาลี
ซึ่ง การผลิตนั้น เป็น know how (ซึ่งเป็นความลับ)
มีหลักการว่า เป่าทองคำเป็นแผ่น ติดลงบนโมเสค  แล้วเคลือบด้วยแก้ว โดยการเผา อีกรอบค่ะเพื่อให้ทองคำ ประสานกับเนื้อโมเสค  แล้วเคลือบด้วยแก้วโดยเผาอีก
เสร็จ นำไปเป่า แล้วตีเป็นแผ่น ตัดออกเป็นชิ้น ๆ
ที่เล่ามานี่ตามความทรงจำนะคะ

ทีนี้ อยากถามค่ะ ว่า ถ้าคิดแบบหลักวิทยาศาสตร์ง่ายๆ
วัสดุ ที่จะเป็นตัวประสานโมเสค ลักษณะนี้ กับผิวคอนกรีต   น่าจะเป็นอะไรดีคะ.....ทราบมาว่า ไม่ใช่กาวตราช้าง

อยากได้คำตอบเป็น หลักวิทยาศาสตร์ ค่ะ
ไม่ได้อยากทราบเป็นชื่อ ยี่ห้อทางการค้า
พอดีเห้นคุณจ้อ เคยจับอะตอม มาเรียงเล่น เป็นจิกซอ
แล้ว ขอถามสักนิดนะคะ ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะค่ะ

ถ้าคิดง่ายๆ น่าจะเป็น เซรามิค (ดินเผา) เคลือบทองคำที่ความร้อนสูง แล้วเคลือบแก้วกันทองหลุด

ฝนอยากทราบคำตอบที่เป้นหลักการคิด ค่ะ
ไม่ได้อยากได้ คำตอบที่ ชี้เฉพาะว่า ต้องเป็นกาวแบบไหน
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 02:18

ไหนๆ ใครๆๆๆ คนไหนกล่าวถึงลูกนุ๊ก แว่วๆๆ เมื่อกี้
ัมันอยู่ไหน มาเจอกันหน่อย เมื่อก่อนผมเลี้ยงตั้งกะตอนเย็นวันนี้ไปจนถึงตอนเย็นอีกวัน ฮ่าๆ แบบว่ามันไม่ค่อยว่านอนสอนง่าย เลยเลี้ยงกันนาน ฮะๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 02:36

ตอบคุณฝอยฝนสั้นๆครับ ว่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แหะๆ

ยังสงสัยอยู่ว่าคำถามคือ จะเอาอะไรติดเซรามิคที่กล่าวถึง กับผนังซีเมนต์ใช่ไหมครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องวัสดุศาสตร์ด้วยครับเลยไม่ทราบว่าจะตอบอย่างไร กลัวจะมั่ว แหะๆๆ

เอาเป็นว่าผมไปตั้งกระทู้ถามให้ที่ห้องวิทยาศาสตร์นะครับ คงมีคนที่ทราบคำตอบอยู่บ้าง

คุณฝนตามลิงค์ข้างล่างนี้ไปแล้วกันครับ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&ID=CS1360' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&ID=CS1360

ผมเดา (มั่ว) ว่าน่าจะใช้ปูนติดกระเบื้องธรรมดาก็ได้มั้งครับ ธรรมดาพวกกระเบื้องนี่เขาฉาบทำให้เป็นมัน

ด้านเดียวไม่ใช่หรือครับ อีกด้านมันจะด้านๆ (ผมเคยเห็นกระเบื้องปูห้องน้ำ)
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 02:45

I think there are two separate processes na ka, คุณฝน.

First, is the firing process to make the ceramic tiles.

Once the tiles are made then, secondly, how the make the mosaic from those tiles.  That is, to break the tiles into designed shapes, then attached them to the background.

I'll explain to you in Dekvit's board tonight na ka.  When I get back to other machine that I can type Thai with ka.  I used to fire ceramics for fun for a year.  Never made mosaic but read up a lot about it.  I have many projects I'd love to do eventhough I don't have anytime to do it.  555
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 02:49

ฮั่นแน่... คุณเปี้ยวได้กลิ่นลูกสนุ๊กแล้ว
คุณฝนครับผมไม่เก่งขนาดจับอะตอมมาตั้งหรอกครับ
ถ้าให้ตั้งลูกสนุ็กละก็ถนัดครับ ฮ่าๆๆ
ว่าแล้วนึกถึงตำราตีสนุ๊ก ของครูสุรพล สมบัติเจริญ

...ค่อยๆแทงไม่ต้องออกแรงกระตุก
ประเดี๋ยวมันเกิดสนุ๊กแล้วจะต้องยืนหน้าเซ็ง...
ไอ้เล่นแบบนี้ มันไม่ดีค่าเกม ฝรั่งว่า same same ...
no have money go home.

เสียดายจำได้กระท่อนกระแท่น มีใครจำเนื้อได้บ้างเอ่ย
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 14:11

ไปตอบให้แล้วในลิ้งค์ที่คุณจ้อให้ไว้นะคะ  ไม่ทราบจะช่วยได้มากแค่ไหนค่ะ  เพราะก็ไม่รู้มากเท่าไหร่เหมือนกันค่ะ
จิ๊กกี๋
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 31 ก.ค. 01, 16:40

อ๊ะมากล่าวหาแบบนี้ได้คะไงพี่จ้อ  แบบนี้ต้องเจอกันที่เวทีมวยราชดำเนินซะแล้ว บอกมาว่าจะอยู่ฝ่ายน้ำเงินหรือฝ่่ายแดง
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์