เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2821 มาสวัสดีค่ะ และถามเรื่องหมัด ๆ มวย ๆ
ลมรำเพย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 ก.ค. 01, 09:27

สวัสดีค่ะ ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคน
หลังจากแอบเข้ามาอ่านอยู่หลายเพลา
อยากทราบเรื่องท่ามวยไทยมีชื่ออะไรบ้าง
เท่าที่จำได้เช่น  เถรกวาดลาน
หนุมานถวายแหวน  จรเข้ฟาดหาง
แล้วก็อะไรอีกคะ จำไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ค่ะ
ขอบคุณมาก
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 12:31

เอจะหัดไปทำอะไรเหรอครับ
มวยไทยนี่อันตรายครับ ยิ่งแม่ไม้แบบเดิมเนี่ย ไม่เหมาะกับสาว ๆ น่ารัก ๆ ของเรือนไทยหรอกนะครับผม ที่นึกออกก็มี
หักงวงไอยรา
มณโฑนั่งแท่น
โค่นเขาพระสุเมรุ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 13:25

สวัสดีค่ะคุณลมรำเพย
ลม(พัด)รำเพย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 15:34

เห็นข่าวว่ามวยไทยกำลังเฟื่องฟูในต่างประเทศ เปิดเรียนกันเป็นล่ำเป็นสัน ฝรั่งก็ชอบเรียนกันมาก มีมาท้าชิงเจ้าถิ่นด้วย
ถ้าคนไทยแพ้ฝรั่งที่มาชกมวยไทยก็ขายหน้า
แย่สิคะ  งานนี้แอนตาซินไม่แจกด้วย
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 19:22

ชอบมวยไทยมากค่ะเป็นสิ่งที่คนไทยเรารักษาไว้ให้นานๆ ตอนอยู่ประถมอาจารย์ให้ออกกำลังเวลาเข้าแถวตอนเช้าทุกเช้าโดยใช้ท่าแม่ไม้มวยไทยครบทุกท่าเลยแต่ว่าจำชื่อได้ไม่กี่ท่า
ซึ่งคุณลำเพยได้เอ่ยไปแล้วแต่ก็ยังจำวิธีใช้ได้ทุกท่าค่ะตอนนี้ไว้ป้องกันตัวและ...........
ดารา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ก.ค. 01, 11:54

ชอบดูมวงไทยเหมือนกันค่ะ  โดยเฉพาะศึกอัศวินดำ ช่อง9 วันอาทิตย์สนุกนะคะ  แต่ถ้าเคยไปดูมวยตามงานวัดสดๆ จะสนุกมากกว่าอีกค่ะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ก.ค. 01, 00:04

การที่มวยไทยแพร่หลายไปทั่วโลก ถ้าคนไทยจะแพ้เพราะต่อยสู้เขาไม่ได้ ก็ไม่ต้องเสียหน้าหรอกครับ เพราะยูโดก็มีฝรั่งเอาชนะญี่ปุ่นได้ ของอย่างนี้อยู่ที่การฝึกและเทคนิคมากกว่า มันเป็นการดีเสียอีกที่ทำให้คนไทยต้องฝึกฝนให้เก่งกว่าเขา และไม่ประมาทครับ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ก.ค. 01, 14:10

เอารูปเด็ดๆมาให้ดูค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW692x007.gif'>
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ก.ค. 01, 16:58

ขอร่วมเวทีมวยด้วยคนครับ    เท่าที่รู้ก็มี
         เพลงศอก -- ทัดมาลา   ยักเงี่ยงปลา  หิรันตร์ม้วนแผ่นดิน   ฤาษีบดยา
         ทัดมาลา    ทำท่าคล้ายกับจะเอาดอกไม้ทัดที่หู  แต่ทัดให้เร็วและแรง  ซี้ซั้วเข้ามาหน้าแหกได้เลยนะครับ
         ยักเงี่ยงปลา   ท่านี้ต้องให้พวกสายตา และ ปฏิริยาดี ใช้  เวลาคู่ต่อสู้ปล่อยหมัดตรงมา ให้เบี่ยงตัวหลบ พร้อมกับสืบเท้าเข้าไป และกระแทกศอกใ่ส่  ถ้าสายตาไม่ดี ไม่ไวจริง อย่าง สามารถ หรือสมรักษ์ แทนที่จะน็อกเขา จะโดนเขาน็อกแทนเอาได้
       หิรันตร์ม้วนแผ่นดิน อันนี้คือศอกกลับครับ ใช้แก้ลูกเตะก็ได้ เช่น คู่ต่่่อสู้เตะขวามา เราก็เบี่ยงตัวเอาศอกขวาไปรับ แล้วก็หมุนตัวเอาศอกซ้ายกระแทกใส่
        ฤาษีบดยา  กระโดดเอาศอกสับใส่กลางกบาล  อาจจะหลอกให้คู่ต่อสู้รุกไล่ แล้วเราถอยเข้าหาเชือก  พอได้โอกาสก็เหยียบขึ้นไปบนเชือก จัดการเผด็จศึก    ท่านี้ที่เห็นใช้ก็มีน้องตุ้ม
        เพลงถีบ -- มอญยันหลัก  ญวนทอดแห  กวางเหลียวหลัง  บาทาไร้เงา
        มอญยันหลัก  เป็นการถีบเต็มๆเท้า  คนที่ใช้ท่า่นี้เก่งๆ ใช้น็อกคู่ต่อสู้ได้
        ญวนทอดแห  ถีบไปที่ขา เวลาคู่ต่อสู้เตะ  ใช้ทำลายจังหวะ ไม่ได้เอาเจ็บอย่างมอญยันหลัก
        กวางเหลียวหลัง  ใช้ป้องกันตัวเวลาที่เตะวืด  พอเราเตะวืดไป ก็หมุนใช้เท้าอีกข้างถีบไปด้านหลัง กันไม่ให้คู่ต่อสู้เข้ามาตื้บง่ายๆ
        บาทาไร้เงา  เอ๊ะ อันนี้ไม่เกี่ยวกับมวยไทย เป็นของ หงซีกวาน กับ หวงเฟยหง
       เพลงหมัด    ต้องนี่เลยครับ ซุดหยอด  เพลงหมัดเปลี่ยนเวลา
        โค่นเขาพระสุเมรุ  กับ เถรกวาดลาน เป็นท่าเดียวกันหรือเปล่า
        คุ้นๆว่า เถรในเถรกวาดลาน คือจระเข้เถรขวาด
        พอจะโดนใจคุณลมรำเพยหรือเปล่า
        แม่นางเสี่ยวยื่อ ถนัดอาวุธไหนล่ะ  ตัวข้าน้อยเองถนัดที่สุดก็ไม้ตายเดียวกับต้วนวี้
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ก.ค. 01, 21:27

สวัสดีคุณลมรำเพยครับ

ถ้าชอบเรื่องเกี่ยวกับมวยไทยก็ลองหานิยายเรื่อง "นายขนมต้ม" ของคุณคมทวน คันธนู

หรือไม่ก็เรื่อง "ทัดมาลา" ของคุณเหล็กน้ำพี้มาอ่านสิครับ เป็นเรื่องของมวยไทยโดยเฉพาะ

ผมเองตอนเรียนมัธยมก็เคยฝึกชกลม เตะต้นกล้วยอยู่พักหนึ่งแต่เห็นว่าคงเอาดีไม่ได้เลยเลิก

หันไปเล่นกีฬาอย่างอื่นแทน..

เด็กไทยไม่นิยมฝึกมวยไทยครับ ไปนิยมศิลปะการต่อสู้ของต่างชาติมากกว่าทั้งๆที่ผมว่า

มวยไทยเรานี่เป็นสุดยอดของศิลปะการป้องกันตัวทีเดียว(คิดเข้าข้างตัวเองแบบชาตินิยม)

คงเป็นเพราะว่าชุดไม่สวย การฝึกซ้อมหนัก ไม่มีสายเขียวสายดำเอาไว้โชว์ ฯลฯ

เอาสั้นๆ ก่อนนะครับ ถ้าจะวิเคราะห์กันจริงๆ ก็ได้หลายประเด็น

ลองเข้าไปดูที่เว็บนี้นะครับมีรายละเอียดเกี่ยวกับมวยไทยพร้อมภาพประกอบด้วย

http://203.154.104.10/service/mod/heritage/nation/boxing/boxing1.htm' target='_blank'>http://203.154.104.10/service/mod/heritage/nation/boxing/boxing1.htm
หน้า: [1]
  พิมพ์