เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 5501 ขอลงจากเรือนไทยอีกครั้ง...
รวิปรียา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 21 ก.ค. 01, 20:51

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพเช่นกันนะคะ อยากฟังตำนานของกษัตริน์อาเธอร์เหมือนคุณพระนายเหมือนกัน ฝากคุณเทาชมพูเก็บมาเล่าสู่กันฟังบางนะคะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 21 ก.ค. 01, 22:25

ขอให้โชคดีในการเดินทาง  สนุกสนาน  
รีบไปรีบมานะคะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ก.ค. 01, 10:17

อยากไปด้วยจัง
กลับมาไว ไวนะครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 04:33

รายงานสดจากเคมบริดจ์...

คุณเทาชมพูเดินทางมาถึงอังกฤษอย่างปลอดภัยครับ ขณะนี้พักอยู่ที่เคมบริดจ์

ส่วนวันนี้ก็เดินเที่ยวเคมบริดจ์ พร้อมกันล่องเรือในแม่น้ำ แคม (River Cam) โดยมีพันท้ายเปี้ยวทำหน้าที่ถ่อเรือ พร้อมคุณแกมแก้วทีมงานอีกท่านนึงทำหน้าที่คอยเชียร์

จบข่าว..พบกันการรายงานสดครั้งต่อไปเร็วๆนี้

ปล. ภาพข้างล่างมาจากโพสการ์ด เอามายั่วน้ำลายเฉยๆ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW691x018.jpg'>
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 11:59

ขอบคุณพันท้ายเปี้ยวนะคะ ฝากบอกด้วยว่าให้คุณเทาชมพูกลับมาไวๆๆคิดถึงคะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 12:38

เรื่องท่องที่ยวนี่ ขอให้บอกคุณเปี้ยวเถอะ
ถนัดอยู่แล้วใช่ไหมคะ  
ฝากดูแลคุณเทาชมพู  และ ส่งตัวกลับมาเร็ว ๆ นะคะ   แม่หญิงคิดถึงค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 14:20

พันท้ายเปี้ยวใส่หมวกอย่างในรูปด้วยป่ะคะ คิกๆๆ  คงเท่ไม่เบาเลยค่ะ

ฝากความคิดถึงไปให้คุณเทาชมพูด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 16:31

ประทับใจกับล่องเรือตามแม่น้ำ ชมมหาวิทยาลัยเคมบริจด์ โดยฝีมือพันท้ายเปี้ยวและแม่ย่านางชื่อคุณแกมแก้วจริงๆค่ะ   ลอด bridge of sigh  ......

Sorry, can't  shift back to Thai fonts .

Just want to say hi to every body.

To day we're going to see the famous wax museum in Warwick, and, tomorrow, we' ll see old Uncle Will in Sratford-upon- Avon.
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 18:20

คิดถึงคุณเทาชมพูมากๆๆเลยคะ
รวิปรียา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 22:51

คิดถึงคุณเทาชมพูเช่นกันนะคะ ขอบคุณนะคะคุณพันท้ายเปี้ยวที่แวะมาส่งข่าว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 26 ก.ค. 01, 00:44

ดีใจที่ได้ข่าวคะรับ

"สะพานแห่งห้วงการถอนหายใจ" ที่คุณเทาชมพูพูดถึง ผมก็ยังไม่เคยไปเห็นเอง แต่เคยอ่านเจอว่าสะพานชื่อเดียวกันนี้ มีอยู่ทั้งที่อ๊อกซฟอร์ดและเคมบริดจ์ (ซึ่งผมยังไปไม่ถึงทั้งสองที่) ใครเลียนแบบใครก็ไม่ทราบ แล้วสะพานไหนจะสวยกว่าอีกสะพานก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ถ้าถามนักเรียนมหาวิทยาลัยไหนในสองที่นี้ ต่างคนก็คงต้องตอบว่าของเมืองตัวเองสวยกว่าแน่ๆ อยู่แล้ว คนที่ไม่ใช่นักเรียนเก่าอ๊อกซบริดจ์ (-แปลว่า สะพานวัว เป็นน้องสะพานควายที่ไทยแลนด์ -) เลยไม่รู้ว่าจริงๆ แล้ว Bridge of Sigh ที่ไหนสวยกว่ากัน
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 26 ก.ค. 01, 00:50

คิดถึงคุณเทาชมพูมากค่ะ
ฝน .... ขอขอบคุณ คุณเปั้ยว มากนะคะ
ที่ช่วยให้คุณเทาชมพูได้มาทักทายพวกเราค่ะ

คุณเปี้ยว รายงานข่าว ทุกวันได้ไหมคะ.....
นะคะ ...
แหม..ฝนขอโทษด้วยค่ะ
ที่ฝนมาชวนคุณเปี้ยวเล่นเกมส์
แล้วลืมกลับมาเล่น...ต่อ..
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 26 ก.ค. 01, 16:56

ดีใจที่คุณเทาชมพูเที่ยวสนุกครับ ขากลับอย่าลืมโชว์รูปบ้างนะครับ อิอิ

สะพาน Bridge of Sigh นี่ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเคมบริจหรืออ็อกฟอร์ดสร้างก่อน
แต่ที่แน่ๆ ทั้งคู่สร้างเลียนแบบสะพาน Bridge of Sigh ของจริงที่เมืองเวนิสอีกทีหนึ่งนะครับ
เป็นสะพานที่นักโทษประหารจะต้องเดินผ่านไปยังหลักประหาร อยู่ใกล้ๆกับปราสาทของเมือง
เวลาประหารจะเป็นตอนเช้า แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่ากี่โมง พอนักโทษเดินข้าม Bridge of Sigh
ก็จะเห็นพระอาทิตย์ขึ้นพอดี เรียกว่าให้เห็นพระอาทิตย์เป็นครั้งสุดท้ายก่อนตาย ...
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 26 ก.ค. 01, 21:03

มารายงานข่าวครับ ... แต่ไม่มีข่าวให้รายงาน

คุณเทาชมพูเดินทางไป Warwick เมื่อวานครับ ตอนเที่ยงๆ ส่วนตอนเช้าของเมื่อวานก็เข้าไปเยี่ยมชม King's College ซึ่งเป็น College หนึ่งของเคมบริดจ์ครับ เมื่อวานและเมื่อวานซืนถ่ายรูปไว้เยอะเหมือนกัน เดี๋ยวคุณเทาชมพูกลับมาคงจะแสกนมาให้ดูครับ

เวลางานต้องใส่หมวกครับพี่พวงร้อย ผมรับจ๊อบถ่อเรือเนี่ยละครับ แต่ตอนไปกับคุณเทาชมพูปล่าวใส่ครับ อันนี้นอกเวลางาน อิอิ ผมยังไม่เคยเห็น Bridge of Sighs ต้นแบบที่เวนิสเลยครับ แต่เท่าที่อ่านมาเป็นอย่างที่คุณจ้อบอกครับ แต่สถาปัตยกรรมต่างกัน ส่วนชื่อของสะพานนั้นเอามาจากชื่อสะพานในเวนิสค่อนข้างแน่นอนครับ ถ้าจำไม่ผิด Palace ที่พูดถึงที่เวนิสคือ Doge's Palace ครับ ที่เวนิสรู้สึกจะสร้างแถวๆปี 1600 (บวกลบ 100 ปี จำไม่ค่อยได้) ที่เคมบริดจ์ปี 1831

ที่เวนิส นักโทษจะเดินข้ามสะพานไปโดนประหารอีกฝั่งหนึ่ง ส่วนที่เคมบริดจ์ด้ายซ้ายของสะพานเป็นหอพัก แล้วเวลาสอบปลายปี ห้องสอบทั้งหมดจะอยู่บริเวณฝั่งขวาของแม่น้ำครับ ฮ่าๆๆ ผมว่าเป็นความเหมือนอย่างนึง

ถ้าคุณเทาชมพูโทรเข้ามา จะกลับมารายงานต่อครับ วันสองวันนี้คิดว่าคงจะเยี่ยมชมเมืองทางฝั่งด้านซ้ายของเกาะอังกฤษ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 26 ก.ค. 01, 21:32

ขอบคุณค่ะ คุณเปี้ยว,
มายืนยันค่ะ..ว่ามารอฟังข่าวทุกวันจริงๆๆ
 เวลาข้ามสะพานที่นั่น ...คงตื่นเต้นพิลึกนะคะ

ฝนเคยได้ยินมามี สะพานแห่งการทอดถอนใจ
ไม่ทราบว่าใช่สะพานเดียวกันไหมคะ
ชื่อนี้ แปลก พิลึกๆๆนะคะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์