เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5130 หมาก
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 ก.ค. 01, 09:10

คนไทยกินหมากกันมาตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วประเทศเพื่อนบ้านอย่างพม่า เขมร กินหมากกันด้วยหรือเปล่า กินด้วยวิธีเดียวกันไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 08:50

เท่าที่รู้  คนไทยกินหมากกันมาตั้งแต่สุโขทัยแล้วค่ะ แต่จะถอยจากสุโขทัยย้อนไปถึงสมัยไหนไม่แน่ใจ แต่คงจะกินกันมาก่อน
ในศิลาจารึก  พูดถึงป่าหมากป่าพร้าว   น่าจะเป็นการปลูกสวนหมากมากกว่าป่าธรรมชาติ

วิธีกินหมากของเขมร ม.ร.ว. คึกฤทธิ์เล่าไว้ใน "ถกเขมร" ว่ากินไม่เหมือนไทย  ของไทยกินไปบ้วนน้ำหมากไป  ของเขมรกินแล้วอมน้ำหมากเอาไว้ นานๆบ้วนที
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 09:56

คนในแถบสุวรรณภูมิ ไม่ใช่กินหมากมา  8000  ปีแล้วไม่ใช่หรือคร้บ กินหมากเป็นก่อนปลูกข้าว(ประมาณ 7000 ปีมาแล้ว) ได้ด้วยซ้ำ....
อันนี้ฟังอาจารย์เค้ามาอีกทีน่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 13:05

8000 ปีเชียวเหรอครับ อารยธรรมเก่าแก่กว่าของจีน อีกเหรอครับเนี่ย
ผมรู้สึกว่าจีนมีอารยธรรมมาประมาณ 5000 ปีหรือยังไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 14:56

คุณพระนายหายไปนานนะคะ

ยินดีที่แวะมาเยี่ยมเรือนไทยอีกครั้ง
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW690x004.gif'>
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 15:15

ผมไปเจอเข้าที่ website เกี่ยวกับประวัติศาสตร์เวียดนามแห่งหนึ่ง มีนิทานพื้นบ้านที่เกี่ยวกับกษัตริย์ที่เป็นต้นกำเนิดของชาวเวียดนาม (และเจอใน website อื่นเป็นเรื่องของชาวจาม ซึ่งปัจจุบันเป็นชนกลุ่มน้อยในเวียดนาม แต่เนื้อเรื่องตรงกัน)ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นราว 20000(สองหมื่น) ปีก่อนคริสตกาล เป็นเรื่องเกี่ยวกับประวัติของการกินหมาก โดยเขาจะกินหมาก(Areca nut) ร่วมกับใบพลู (Betel) และ ปูนแดง (red color lime stone) ซึ่งน่าสังเกตว่าเหมือนๆกับที่คนไทยกิน

เรื่องช่วงเวลาสองหมื่นปี คงไม่ใช่ประเด็นที่จะว่าเชื่อหรือไม่เชื่อ แต่นิทานเรื่องนี้เป็นนิทานที่แสดงที่มาของชาติเวียดนาม ในขณะที่ยุคประวัติศาสตร์ของเขาก็หลังยุคประวัติศาสตร์ของจีนไม่เท่าไหร่ คงพอจะอนุมานเอาได้ว่าชาวเวียดนามรู้จากการกินหมากมาอย่างน้อยสองพันปีแล้ว

รูปนี้เป็นรูปที่ได้จาก website นั้นเช่นกัน ลองดูกันครับว่าเหมือนของเราไหม น่าเสียดายที่ผม serach หาใน website ประมาณ 20 windows แล้วลืม add link เอาไว้ เลยหาไม่เจอ เจอเมื่อไหร่จะเอา URL มา post ให้
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW690x005.gif'>
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 15:28

จาก

http://www.fordham.edu/halsall/india/1840elphinstone.html' target='_blank'>http://www.fordham.edu/halsall/india/1840elphinstone.html

เขาบันทึกไว้เมื่อปี 1840 ว่า คนในอินเดีย ยกเว้นคนที่จนที่สุด (ไม่แน่ใจว่าหมายถึงศูทรหรือเปล่า) กินหมาก!!! กินหมาก กับพลู กับปูนชนิดหนึ่ง แบบเดียวกับที่คนไทยกินนั้นแล

ผมจะพยายามหาเพิ่มว่ามีที่ไหนกินหมากกันแบบนี้อีกไหม ใครเจอก็เอามาปันกันบ้างนะครับ ที่น่าสังเกตคือ การกินหมากดูจะเป็นวัฒนธรรมโบราณที่ปฏิบัติกันในวงกว้างเอามากๆ น่าสนใจว่าแหล่งกำเนิดที่แท้จริงอยู่ที่ไหนกันแน่ครับ ผมไม่อยากจะรีบฟันธงว่าแถบนี้รับมาจากอินเดีย ขอความเห็นหน่อยสิครับ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 18:29

ไม่แน่ว่าอินเดียอาจจะรับมาจากเราก็ได้
เพราะก่อนนั้น ทางอินเดีย ก็ติดต่อกับแถบสุวรรณภูมิอยู่บ่อย ๆ
หลายอย่างก็รับของเราไป แม้กระทั่งเลข 0
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.ค. 01, 09:40

ผมก็ไม่ได้คิดว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อหรอกครับ เพียงแต่รู้สึกแปลกใจเท่านั้นเอง เพราะจริง ๆ ประวัติศาสตร์ของมนุษย์นี่เริ่ม เมื่อไหร่ก็คงไม่มีใครทราบชัด ที่เก่า ๆ ที่ผมนึกออก ก็มี
บาบิโลน เมโสโปเตเมีย อัสซีเรีย อียิปต์
อินเดีย จีน ส่วนทางสุวรรณภูมิ ของเรา
นี่เท่าที่เริ่มบันทึก ถ้าไม่นับบ้านเชียง ก็ดูแล้วจะไม่เก่าเท่ากับพวก บาบิโลน เค้า หรือว่าเก่า พอ ๆ กัน ไม่ทราบจริง
ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากครับ ที่เข้ามาต้อนรับ ผมมีงานยุ่งรัดตัวมากจนไม่ได้มีเวลาเข้ามาเลย พอได้ปิดเทอม summer นี่แหละครับที่มีเวลามากขึ้นหน่อย คงแวะเข้ามามากขึ้นครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ก.ค. 01, 11:38

ความหมายของ "ยุคประวัติศาสตร์" นับเอาเวลาที่เริ่มมีการจดบันทึกครับ ดังนั้นในแต่ละประเทศก็จะมีช่วงเวลาเริ่มต้นของยุคประวัติศาสตรที่แตกต่างกันไป

ผมกำลังรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับวัฒนธรรมการเคี้ยวหมากอยู่ เท่าที่พบตอนนี้ ประเทศที่มีการเคี้ยวหมากอย่างน้อยได้แก่ ไทย เขมร เวียดนาม พม่า มาเลเซีย อินโดนีเซีย ไต้หวัน ปากีสถาน อินเดีย ศรีลังกา ปาปัวนิวกินีและประเทศในแถบไมโครนีเซีย หมู่เกาะโพลีนีเซีย ตะวันออกกลาง ประเทศแถบตะวันออกของทวีปอาฟริกา

ผมว่ามันชักจะยังไงๆอยู่นา วัฒนธรรมที่เราคุ้นเคยจนนึกว่าจะเป็นวัฒนธรรมเฉพาะของแถบนี้ ท่าทางว่าจะไม่ธรรมดาซะแล้ว โดยเฉพาะปัญหาคนกินหมากแล้วบ้วนเลอะเทอะนี่กำลังเป็นปัญหาในไต้หวันซะด้วย เขาพยายามรณรงค์อย่างหนักเพื่อลดคนกินหมาก นัยว่าการกินหมากของคนจีน รับมาจากชนพื้นเมืองบนเกาะไต้หวันเมื่อราว 300 ปีที่แล้ว ขอเวลาสักนิดจะลองรวบรวมมาเล่าให้ฟังถ้ามีคนสนใจครับ
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ก.ค. 01, 21:10

พอดีวันนี้ได้พริกหนังสือศิลปศิลปวัฒนธรรมเล่มเก่าๆ ได้เห็น บทความของ ดร.สุรีย์ แห่ง คณะวนศาสตร์ มก. ได้เขียนเรื่องเกี่ยวกับหมากอาจารย์ท่านก็บอกว่าต้นหมากมีการปลูกที่อินเดียตั้งแต่ประมาร 3000 ปี มาแล้ว และได้ใช้เป็นสิ้นค้าส่งออกด้วย ส่วนรายละเอียดต่างๆ ผมจะคัดมาลงให้อีกทีนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์