เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 15001 โกศ หีบศพ
PRAPHATPHONG
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 16:50

โกศบรรจุอัฐิรูปทรงสถูป ในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเชียงใหม่ ครับ...

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 16:50

โกศบรรจุอัฐิรูปทรงสถูป ขุดได้ที่วัดพระศรีสรรเพ็ชญ์ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ครับ...

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 16:51

โกศบรรจุอัฐิรูปทรงสถูป ขุดได้ที่วัดพระศรีสรรเพ็ชญ์ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ครับ...

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 16:51

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 17:45

ภาพหีบศพชของโบราณที่คุณประพัฒน์พงศ์เอามาให้ดูคราวนี้ หลอนยิ่งกว่าชุดที่แล้วมากนัก ผมจะลองแกะมาอธิบายให้ฟังเพิ่ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 17:54

ในโรงเก็บของสนมพลเรือนสมัยปัจจุบัน หีบศพสำหรับพระราชทานแก่ผู้วายชนม์ในระดับที่ไม่ถึงสายสะพาย จะเห็นหีบทองทึบและหีบเชิงชายวางคู่กันในภาพ

หีบทองทึบนั้นสำหรับหม่อมเจ้า ส่วนหีบเชิงชายสำหรับนายทหารชั้นยศนายร้อย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 17:55

หีบเชิงชายให้ดูแบบเต็มๆครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 17:56

สองใบด้านใกล้คือหีบทองลายสลักสำหรับนายทหารชั้นยศนายพัน ด้านไกลคือหีบกุดั่นสำหรับผู้ได้รับตราทุติยจุลจอมเกล้า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 29 ต.ค. 16, 18:04

เมื่อไหร่ว่างมือแล้ว และเรือนไทยกลับมาเป็นภาพสี ผมจะสแกนภาพทั้งโกศและหีบศพบรรดาศักดิ์ที่สวยงามทั้งหมดมาลงให้ สำหรับผู้สนใจจะเซฟไว้เป็นความรู้ครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:24

ในโรงเก็บของสนมพลเรือนสมัยปัจจุบัน หีบศพสำหรับพระราชทานแก่ผู้วายชนม์ในระดับที่ไม่ถึงสายสะพาย จะเห็นหีบทองทึบและหีบเชิงชายวางคู่กันในภาพ

หีบทองทึบนั้นสำหรับหม่อมเจ้า ส่วนหีบเชิงชายสำหรับนายทหารชั้นยศนายร้อย

ปัจจุบันนี้หีบเหล่านี้ก็คงนำไปตั้งไว้หน้าหีบศพของผู้วายชนม์ เพื่อประกอบเกียรติยศเหมือนอย่างการตั้งโกศใช่ไหม

แสดงว่าในสมัยโบราณนั้นหีบหลวงเหล่านี้ก็ย่อมถูกประกอบกับโลงศพของจริงซ้อนกันสองชั้นใช่ไหมครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:29

สมัยโบราณเป็นโลงศพ แล้วประกอบหีบหุ้มชั้นนอก

สมัยนี้ ถ้าเลือกโลงศพที่ไม่ใหญ่เกินหีบ ก็ทำอย่างโบราณ แต่ผมไม่เคยได้ยินว่าจะใช้หีบพระราชทานมาวางหน้าโลงศพหลังม่าน
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:32

ภาพหีบศพชของโบราณที่คุณประพัฒน์พงศ์เอามาให้ดูคราวนี้ หลอนยิ่งกว่าชุดที่แล้วมากนัก ผมจะลองแกะมาอธิบายให้ฟังเพิ่ม

ภาพหีบศพก็น่ากลัวอยู่แล้ว นี่เป็นภาพเก่าแก่อีก อย่างรถยนต์ในฉากหลังก็เห็นแล้วว่าถ่ายไว้ราว 80 ปีก่อน ทั้งความเก่าของภาพ ฉากหลัง ทำให้ดูน่ากลัวมาก แต่ก็น่าดูและน่าสนใจมากขึ้นไปอีก ไม่ทราบว่าโกศและหีบเหล่านี้ปัจจุบันยังเก็บรักษาไว้ครบไหม  และผมสงสัยอีกเรื่องครับ เวลาเค้าขุดเจอโกศบรรจุอัฐิเช่นในสมัยอยุธยา แล้วเค้าทำอย่างไรกับอัฐิภายในที่เจอครับ เพราะแม้จะไม่รู้ว่าของใคร แต่ก็น่าจะเป็นของระดับเจ้านายในสมัยก่อน

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:35

ภาพอย่างนี้ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ เป็นหีบแบบเชิงชายครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:43

หีบเก่าๆเข้าใจว่าคงจะไม่เก็บไว้ เพราะสมัยหลังๆ เจ้าภาพที่มีฐานะมักจะสร้างหีบแบบที่จะได้รับพระราชทานขึ้นใหม่ เมื่อเสร็จงานแล้วก็มอบให้สนมพลเรือนไว้ใช้ต่อไป ข่าวว่าหีบแต่ละแบบ แม้จะเซกกั้นแฮนด์แต่ก็ใหม่ปิ๊ง มีจำนวนพอสมควรที่จะให้บริการ

ส่วนเรื่องพระอัฐิที่พบ เจ้าหน้าที่อาจถ่ายใส่ภาชนะใหม่ แล้วนำไปเก็บในสถานที่เหมาะสมสักแห่ง
นี่คาดเดาเอาจากที่เขาปฏิบัติต่อพระอัฐิเจ้านายในสมัยกรุงเทพเป็นราชธานี ญาติๆเอามามอบคืนก็รวบรวมไว้ แล้วนำไปเก็บที่หอพระนาค ในบริเวณวัดพระแก้วครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 30 ต.ค. 16, 08:48

งานพระราชทานเพลิงศพ ม.ล.เนื่อง นิลรัตน์ อยู่ในหีบทองลายเถาองุ่น ซึ่งเทียบเท่าหีบทองทึบระดับหม่อมเจ้า

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์