เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์  
อ่าน: 39627 พระพุทธเจ้าอยู่หัวในความทรงจำของผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 09:38

รู้สึกเช่นเดียวกับคุณนางมารน้อยค่ะ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 14:05

เรียนถามคุณ naitang ว่า 
คุณสมบัติหินที่เขาชีจรรย์นั้น  ไม่เหมาะที่จะแกะสลักพระพุทธรูปเป็นประติมากรรมนูนสูงหรืออย่างไรครับ  ถึงได้แกะสลักเป็นเพียงลายเส้น 
หรือว่าเป็นพระดำริ/พระราชดำริที่ต้องการเพียงแค่ลายเส้น
ขอบคุณครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 15:32

สำหรับผม

ดูราวกับว่า วันที่ ๑๓ ตุลาคม ๒๕๕๙ คือ วันเมื่อวานนี้ อยู่ทุกๆวัน

เวลานั้น ดูเหมือนจะเลือนหายไป และน้ำตาก็ยังคงไหล อยู่ทุกๆวันเช่นกัน เหมือนไม่มีวันที่จะเปลี่ยนแปลง

นี่คือ ความทรงจำของผม ที่มีต่อพระพุทธเจ้าอยู่หัว
และผม ก็คิดถึงพระองค์ท่าน เหมือนกันครับ
Onsiri C.
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 17:44

นำมาฝาก OV ทุกท่านค่ะ ไม่ทราบว่าได้ชมกันหรือยัง ในวิดีโอคลิปมีการเข็นรถพระที่นั่งของนักเรียนปัจจุบันด้วยค่ะ
http://news.thaipbs.or.th/content/258334
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 17:48

^ ขอบคุณครับ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 19:32

ขออนุญาตเล่าเรื่องราวแบบย่อความไปก่อนนะครับ พรุ่งนี้ผมจะไป ตจว. ประมาณ 1 สัปดาห์ ไปอยู่ในพื้นที่ไกลปืนเที่ยง  กลับมาแล้วค่อยเล่าลงไปในรายละเอียดที่อาจจะเป็นที่น่าสนใจ

ผมได้เข้านมัสการสมเด็จพระญาณสังวรอยู่หลายครั้ง เพื่อประชุมหรือให้ความเห็นโดยตรงต่อองค์สมเด็จพระญาณสังวร เกี่ยวกับเรื่องการสลักพระที่เขาชีจรรย์   การสนทนาต่างๆได้ทำไห้ผมได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับวัดญาณสังวรารามมากขึ้นกว่าทีน่าจะได้รับรู้กันแบบทั่วๆไป โดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับองค์สมเด็จพระพุทธเจ้าอยู่หัว   

เรื่องของเขาชีจรรย์ที่ยังไม่จบ ก็ได้รับการโยงให้เข้าไปเกี่ยวข้องกับหินแกรนิตที่ขนย้ายมาเพื่อแกะสลักเป็นพระธรรมจักรสำหรับวางในพื้นที่สังเวชนียสถาน 4 ตำบล ที่พุทธมณฑล  ซึ่งต่อมาก็ได้มีโอกาสถวายรายงานด้วยปากเปล่าต่อองค์พระพุทธเจ้าอยู่หัว แต่จำไม่ได้ว่าในงานพระราชพิธีหรืองานสมโภชน์ใดที่พุทธมณฑล   ซึ่งนั่นเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมได้อยู่ใกล้ๆพระองค์ท่าน       
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 03 ธ.ค. 16, 08:35

เป็นอีกวิชาที่ไล่อ่านเล็คเชอร์เก่าจนตาแฉะ โชคดีนะคะที่อาจารย์ไม่เช็คชื่อ

วันก่อน อยู่บน BTS ทีวีฉายพระราชกรณียกิจของท่าน เห็นท่านเดินกรำฝนบนดอย ดูไปก็น้ำตาไหลไป อายคนที่นั่งข้างๆแทบแย่เลยค่ะ แต่หันไปอีกที อ้าว..เค้าก็นั่งทำตาแดงๆเหมือนกัน เลยหายอาย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 07 ธ.ค. 16, 21:20

ผมสนใจใคร่ลองฟัง รายการบริหารทางจิตสำหรับเด็กเล็ก (พุทธประวัติ)
หากเคยบันทึกไว้ในสื่ออินทรเนตร  รบกวนคุณ navarat ช่วยชี้ช่องให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ตอนนั้นที่ผมต้องขอผลัดคุณธสาครไปก่อนเพราะผมยังไม่พร้อม คือผมต้องไปค้นหาเทปคาสเซ็ทของแม่ชุดนี้ ซึ่งหลังจากการย้ายห้องย้ายหับหลายครั้งไม่ทราบว่าอยู่ที่ใด ถามไปที่น้องๆในที่สุดก็ได้มา แต่เทปหย่อนยานเพราะเก่ามาก ผมพยายามติดต่อไปที่อ.ส. เพื่อจะถามว่าสถานียังเก็บเทปต้นฉบับอยู่ไหม แต่เบอร์โทรศัพท์ที่ค้นได้จากเน็ทก็ดูเหมือนจะเลิกใช้สายไปเสียแล้ว

ผมจึงต้องหันกลับมาหาเทปที่มีและขอให้น้องเขยคนหนึ่งซึ่งเป็นผู้ชำนาญการ ถ่ายทอดเป็นดิจิตอล โดยเขาพยายามแก้เสียงที่หย่อนยานให้ด้วยจนพอฟังได้ แม้ฟังดูจะเร็วไปนิดนึงก็ตามที เสร็จแล้วผมก็เอาไฟล์ที่เขาส่งมาให้ตอนนึง อัพขึ้นไปที่ยูทูป เพื่อที่จะโยงมาลงให้ฟังกันในกระทู้นี้ พอเป็นสังเขป

ขอเชิญฟังครับ ๑๑ นาทีเศษ

http://www.youtube.com/watch?v=musu4zMoyiI&feature=youtu.be
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 01:54

เปิดดูผ่านทางระโยงไม่ได้ครับ 
ถ้าอย่างไรลองระบุชื่อคลิป  เดี๋ยวผมค้นจากชื่อคลิป  แล้วเข้าทางนั้นดูครับ

ผมเห็นด้วยกับการเสพทางโสต  ในปัจจุบันต้นทุนการจัดทำถูกกว่าสื่อสิ่งพิมพ์อย่างมาก  และวิธีการเสพก็ยังสะดวกกว่า 
ไม่ว่าจะฟังอย่างตั้งอกตั้งใจ  หรือฟังแบบลำลอง  ซึ่งทำได้ในหลายโอกาส เช่น ขับรถ, ช่วงพักสายตาระหว่างวัน, ก่อนนอน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 07:06

บทวิทยุดังกล่าว สถานีวิทยุอ.ส.ได้จัดพิมพ์เป็นเล่มด้วย ปกและคำนำมีดังนี้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 07:07

คำนำ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 07:19

สำหรับเนื้อเรื่องเฉพาะตอนนี้ มีดังนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 07:24

เปิดดูผ่านทางระโยงไม่ได้ครับ  
ถ้าอย่างไรลองระบุชื่อคลิป  เดี๋ยวผมค้นจากชื่อคลิป  แล้วเข้าทางนั้นดูครับ

ผมเห็นด้วยกับการเสพทางโสต  ในปัจจุบันต้นทุนการจัดทำถูกกว่าสื่อสิ่งพิมพ์อย่างมาก  และวิธีการเสพก็ยังสะดวกกว่า  
ไม่ว่าจะฟังอย่างตั้งอกตั้งใจ  หรือฟังแบบลำลอง  ซึ่งทำได้ในหลายโอกาส เช่น ขับรถ, ช่วงพักสายตาระหว่างวัน, ก่อนนอน
ผมได้เข้าไปแก้ไขในยูทูปแล้ว เดิมมันล๊อคไว้เป็น private ผมเปลี่ยนเป็น public แล้ว คงไม่มีปัญหาแล้วละครับ

http://www.youtube.com/watch?v=musu4zMoyiI&feature=youtu.be

ถ้ายังเข้าไม่ได้ ก็ใช้ key note นี้ หาใน you tube นะครับ

รายการบริหารจิตสำหรับเด็กเล็ก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 09:24

บทวิทยุดังกล่าว สถานีวิทยุอ.ส.ได้จัดพิมพ์เป็นเล่มด้วย

สามารถอ่านทั้งเล่มได้ที่นี่

http://www.openbase.in.th/files/ebook/sangh/set1/sangharaja005.pdf

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 08 ธ.ค. 16, 13:51

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์