เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 39620 พระพุทธเจ้าอยู่หัวในความทรงจำของผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 07:58

ทหารกรีกข้างบนนี้คือคุณชัยสิริ  คุณ NAVARAT  หรือคุณตั้ง คะ ดูไม่ออก
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 08:06

ชัยสิริครับ
เขาเขียนบรรยายภาพไว้ว่า "สปาร์ต้าFoot-soldier(ทหารเดินเท้า)ละครกลางแจ้งประจำปีเรื่องสงครามกรุงทรอยมีม้าไม้(คนเข้าไปอยู่ข้างในได้หลายคน)-แสดงหน้าพระที่นั่งประมาณปี๒๕๐๕ผู้แสดงเกือบ๒๐๐คนฉากมโหฬาร"

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 09:50

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าอุบลรัตนราชกัญญา สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าวชิราลงกรณ และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิรินธรเทพรัตนสุดา ประทับทอดพระเนตรการแสดงเรื่อง “เฮเลน ออฟ ทรอย” ในงานพระราชทานประกาศนียบัตรและรางวัล ณ วชิราวุธวิทยาลัย วันที่ ๑๙ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๓

ภาพและคำบรรยายจากบทความเรื่อง ฝากเรื่องราวไว้กับน้อง ๆ โดยคุณวีมี

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 10:53

งานพระราชทานประกาศนียบัตรและทอดพระเนตรการแข่งขันกรีฑายุคโน้นของวชิราวุธวิทยาลัยยิ่งใหญ่จริงๆ เจ้านายทุกองค์จะเสด็จ เห็นไหมครับว่าทำไมภาพวันนั้นจึงตรึงตราตรึงใจพวกเราจนบัดนี้

ยุคหลังๆงานดังกล่าวย่อสั้นลงหมดตามความเหมาะสม
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 18:30

สงสัยว่าพวก OV ที่ได้พูดถึงเรื่อง Helan of Troy นี้น่าจะอยู่คนละโรงเรียนเดียวกันเสียแล้ว การแสดงชุดนี้จึงได้มีการระบุถึงตั้งแต่ปี พ.ศ.2503 ไปจนถึง 2509   ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 18:32

2509  คุณนวรัตน์น่าจะเข้ารั้วสีชมพูไปแล้วนะคะ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 19:07

ใช่ครับ เข้าไปตั้งแต่ปี 2508   

ส่วนสำหรับที่ว่าเป็นการแสดงในปี 2503 นั้น  ผมและคุณนวรัตน์ก็เด็กเกินไปที่จะถูกจับมาเข้าฉากแสดง เพราะว่าเพิ่งจะเข้าคณะใน ตัวกะเปี๊ยกเดียว อยู่ ม.3 ครับ คงจะตกจากท้องม้าไม้ตายตอนโหนเชือกลงมาเสียก่อนที่จะได้ออกรบกันแน่

เรื่องของความสับสนเช่นกรณีดังกล่าวนี้ มักจะโยงไปถึงการขุดคุ้ยเรื่องอื่นๆเพื่อเอามาเป็นตัวกำหนดว่าอะไรเกิดขึ้นเมื่อใด  ผลก็คือ ทำให้เกิดการสนทนาที่สรวลเสเฮฮาในทุกโอกาสที่ได้พบกัน แถมยังทำให้คนอื่นได้หัวร่อตามไปด้วย
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 19:38

สงสัยว่าพวก OV ที่ได้พูดถึงเรื่อง Helan of Troy นี้น่าจะอยู่คนละโรงเรียนเดียวกันเสียแล้ว การแสดงชุดนี้จึงได้มีการระบุถึงตั้งแต่ปี พ.ศ.2503 ไปจนถึง 2509   ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 19:54

ชัยสิริครับ
เขาเขียนบรรยายภาพไว้ว่า "สปาร์ต้าFoot-soldier(ทหารเดินเท้า)ละครกลางแจ้งประจำปีเรื่องสงครามกรุงทรอยมีม้าไม้(คนเข้าไปอยู่ข้างในได้หลายคน)-แสดงหน้าพระที่นั่งประมาณปี๒๕๐๕ผู้แสดงเกือบ๒๐๐คนฉากมโหฬาร"

คุณวีมีบรรยายภาพว่า ม้าไม้และกระบวนรถศึกในการแสดงตำนานกรีกเรื่อง “ม้าไม้เมืองทรอย” ในงานกรีฑา เมื่อวันที่ ๑๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๐๒

http://www.vajiravudh.ac.th/OVtoVC/OVtoVC_21.htm

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 30 พ.ย. 16, 20:22

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าอุบลรัตนราชกัญญา สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าวชิราลงกรณ และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิรินธรเทพรัตนสุดา ประทับทอดพระเนตรการแสดงเรื่อง “เฮเลน ออฟ ทรอย” ในงานพระราชทานประกาศนียบัตรและรางวัล ณ วชิราวุธวิทยาลัย วันที่ ๑๙ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๓

ภาพและคำบรรยายจากบทความเรื่อง ฝากเรื่องราวไว้กับน้อง ๆ โดยคุณวีมี

จำไม่ได้ว่าเป็นปีใด หรือหลายปีใด  จำได้แต่ว่า ทั้งสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าวชิราลงกรณ และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิรินธรเทพรัตนสุดา ได้ทรงลงมาจากเวทีที่ประทับ ทรงลงมาเล่นอย่างสำราญพระราชหฤทัยบนสนามหญ้าอย่างเป็นอิสระด้านหน้าเวทีที่ประทับขององค์พระพุทธเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระบรมราชินีนาถ    
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 01 ธ.ค. 16, 10:19

ส่วนวันที่เราเรียกโดยสั้นว่า งานกรีฑานั้น เสด็จพระราชดำเนินมาอยู่นานกว่ามาก หลังจากพระราชทานรางวัลเรียนดีและประกาศนียบัตรแก่นักเรียนผู้จบการศึกษาแล้ว เสด็จลงจากหอประชุมไปยังตึกวชิรมงกุฏ อันเป็นตึกเรียน เพื่อทอดพระเนตรผลงานของนักเรียนในด้านศิลปหัตถกรรม และการทดลองวิทยาศาสตร์

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทอดพระเนตรผลงานศิลปะของนักเรียน  ณ ตึกวชิรมงกุฎ ในงานพระราชทานประกาศนียบัตรและรางวัล

http://www.vajiravudh.ac.th/VC_Annals/vc_annal85.htm

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 01 ธ.ค. 16, 18:39

_/\_ ทรงพระสิริโฉมที่งดงามและสง่างามยิ่ง   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 01 ธ.ค. 16, 19:37

เมื่อจะเริ่มต้นชีวิตคู่ก็ได้รับพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้เช่นเดียวกับท่านนวรัตน์   ครับ เรื่องนี้คือเหตุผลและพื้นฐานสำคัญที่ผมและภรรยาทำงานเพื่อให้เกิดประโยน์กับแผ่นดินอย่างเต็มกำลังความสามารถโดยไม่เคยคิดถึงเรื่องของผลตอบแทนและผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น ผมและภรรยาเชื่อในพระบารมีของพระองค์ที่จะให้การคุ้มครองในด้านความปลอดภัยและอำนวยให้ภาระกิจต่างๆที่รับผิดชอบและกิจอันพึงกระทำเพื่อส่วนรวมได้ประสบผลสำเร็จลุล่วงด้วยดี    ผมและภรรยาต่างก็ทำงานอยู่ในพื้นที่สีแดงจัดและสีชมพูที่คนเขาขยาดกลัวกันตลอดมาตั้งแต่ปี '12 จนถึงหลังสถานการณ์ต่างๆค่อนข้างจะสงบลงอย่างถาวรทั่วๆไป
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 01 ธ.ค. 16, 20:49

ล่วงมาถึงปี พ.ศ.2527 

วันหนึ่ง ไปทำงานแต่เช้าตามปกติ (ประมาณ 6.45 น.)  พอผมเดินผ่านตึกกรมฯ (กรมทรัพยากรธรณี) ท่านรองอธิบดีก็กวักมือเรียก ว่ามีเรื่องที่จะต้องให้ไปดำเนินการด่วน ด้วยได้รับการประสานทางโทรศัพท์มาจากวัดบวรฯว่าสมเด็จพระญาณสังวรฯประสงค์จะขอนักธรณีฯให้ไปตรวจสอบหินของเขาชีจรรย์   ให้ผมไปประสานในรายละเอียดเพิ่มเติมที่วัด   ผมก็ไปที่วัดแล้วก็ได้ทราบว่าเมื่อคืนที่ผ่านมาในหลวงกับสมเด็จญาณฯได้ทรงหารือกันในเรื่องที่สมเด็จญาณฯมีดำริจะให้มีการยุติการระเบิดและย่อยหินเขาชีจรรย์ (ตั้งอยู่ในเขตทหารเรือ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี) และคิดว่าน่าจะใช้วิธการทำการแกะสลักหน้าผา (ที่เกิดมาจากการระเบิดหิน) ของเขาโดดๆลูกนี้ให้เป็นพระพุทธรูปขนาดใหญ่สูงประมาณ 120+เมตร เห็นกันได้ทั่วไปในพื้นที่ชายทะเลแถบนี้

ผมก็ไปสำรวจในวันนั้นเลย กลับมาก็ส่งหินตัวอย่างไปตัดเพื่อศึกษาในรายละเอียด เขียนรายงาน และในอีกสองวันต่อมาก็นำเสนอรายงานนั้นต่อสมเด็จญาณฯ  ในรายงานนั้นผมได้พยายามเขียนให้สั้นโดยลดความเป็นวิชาการทั้งด้านศัพท์และสำนวนลงไปจนเกือบหมด 

รายงานนั้นมิได้หยุดอยู่ที่สมเด็จญาณฯ แต่มีการนำส่งเพื่อถวายถึงในหลวงด้วย

สมเด็จพระญาณสังวร ในช่วงเวลานั้นดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดวัดบวรนิเวศ์วิหาร 
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 02 ธ.ค. 16, 09:20

ติดตามอ่านที่ทุกท่านเล่าแล้วรู้สึกชุ่มชื่นหัวใจขึ้นมาเลยค่ะ คิดถึงพระองค์ท่านเหลือเกิน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 18
  พิมพ์