เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1975 ใครพอแนะนำหนังสือเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมสมัยรัชกาลที่4-รัชกาลที่7ได้บ้างครับ
thonburi
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 12 ต.ค. 16, 13:19

พอดีจะหาข้อมูลไปทำโปรเจคจบ แต่หาข้อมูลที่เป็นหนังสือยากเหลือเกิน ใครพอจะแนะนำได้บ้างว่าควรหาซื้อหรือหาอ่านตามห้องสมุดของมหาวิทยาลัยใหนได้บ้าง ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ต.ค. 16, 15:34

ลองไปคุยกับบรรณารักษ์ ห้องสมุดคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยดูครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ต.ค. 16, 16:51

นอกจากหนังสือในแนวดังกล่าวแล้ว  ขอแนะนำให้อ่านพระราชดำรัสตอบในรัชกาลที่ ๖ คราวเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดโรงเรียนเพาะช่างเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๖  แล้วจะเห็นทิศทางสถาปัตยกรรมในยุครัชการก่อน  และการปรับเปลี่ยนสู่สถาปัตยกรรมไทบประยุกต์ในสมัยรัชกาลที่ ๖ - ๗ ได้ชัดเจนครับ 
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ต.ค. 16, 07:42

ลองค้นหาเล่มนี้ดูนะครับ สถาปัตยกรรมแบบตะวันตกในสยาม สมัยรัชกาลที่ 4 - พ.ศ. 2480

ผู้เขียน : สมชาติ จึงสิริอารักษ์

thonburi
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ต.ค. 16, 00:02

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ
สมบัติ สุขุมาลย์
ชมพูพาน
ตอบ: 137

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ต.ค. 16, 01:20

เนื้อหาเรื่องนี้ผมไม่มีความรู้เลย แต่สังเกตุได้ว่าเรื่องสถาปัตยกรรม ร.4 ถึง ร.7 ช่วงเวลานั้นกว้างเหลือเกิน จะจบในหนังสือเล่มเดียวเชียวหรือ แนะนำลองติดต่อกรมศิลปากรกระทรวงวัฒนธรรมดูนะ เจ้าหน้าที่น่ารักทุกคน อย่าคิดไปเองกลัวข้าราชการ ข้าราชการในองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวคือผู้รับใช้ประชาชน เขารอรับโทรศัพท์จากนักศึกษาอยู่นะ ว่าแต่ว่าอยากรู้จังชื่อโปรเจคอะไร
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ต.ค. 16, 15:53

อีกเล่มหนึ่งที่แนะนำคือเล่มนี้้ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์