เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8268 <><><>ตัวย่อปริญญา<><><>
นวล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 ก.ค. 01, 13:49

ตัวย่อปริญญาสาขาวิชาต่างๆ ที่แปะไว้ท้ายชื่อนั้น
หากได้รับเกียรตินิยมด้วย
ของ Oxford จะเป็น Oxon.
แล้วของ Cambridge หรือ London U. ฯลฯ ล่ะคะ
มีการย่อหรือเปล่า
นึกไม่ออกจริงๆ ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ก.ค. 01, 23:59

ไม่ทราบคำตอบหรอกค่ะ  แต่ถ้าคุณนวลไม่บอกไปเห็นที่อื่นเฉยๆ  คงนึกว่า  Oxon.  คงย่อมาจาก Oxymoron แน่เลยค่ะ ฮ่าๆๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 02:14

ไม่แน่ใจสำหรับเคมบริดจ์นะครับรู้สึกว่าจะย่อ Camtab หรืออะไรทำนองนั้น
ผมโดนชู๊ตออกมาก่อนที่จะเป็นซึมซับเลือด อ็อซ์-บริดครับ ฮี่ๆๆๆ

ต้องถามคุณเปรี้ยวอีกที น่าจะทราบครับ
vinita
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 08:45

CANTAB สำหรับเคมบริดจ์ค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 16:04

ใช่แล้วครับ Cantab
ผมก็เพิ่งทราบเนี่ยละครับ ^_^
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 17:39

ขอบคุณค้า
เจอที่มาแล้วด้วยเหมือนกันค่ะ
Cantab. = Cantabrigiensis
Oxon. = Oxoniensis

คุณเปี้ยวจะได้ Cantab ติดท้ายชื่อมาด้วยไม่เนี่ย....
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 23:23

คือว่า ปรัญญาสุดยอดของผมคือ...
Pass : with minimum effort นะครับ
แก่แล้ว เรี่ยวแรงไม่ค่อยจะมี ไม่อยากหักโหมครับ ฮะๆ และต้องใช้เวลาส่วนหนึ่งทำอย่างอื่นให้ชีวิตด้วยนะครับ เช่น ตกปลา อ่านนิยาย ทำเว็บ ท่องเที่ยว ชนแก้ว หาเงิน ฯลฯ
สรุปคือ สมองคงไม่ถึง ข้างบนพูดให้ดูดีเฉยๆครับ แต่ถ้าได้ cantab มาด้วย เดี๋ยวจะพาคุณนวลไปตกปลาที่เกาะเต่าเป็นการฉลองครับ ฮะๆ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 23:36

ดิฉันเองยังสาวอยู่  ก็ยังไม่อยากหักโหมเลยค่ะ ฮ่าๆๆ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ก.ค. 01, 00:09

ฮา ฮา ฮา ... คุณเปี้ยว ทำได้ง่ายมากๆๆๆๆ เลย
คุณจะเอาปริญญากี่ใบ สาขาไหน บอกมาเถอะ
เดี๋ยวจะพริ้นท์ให้เอง จะเอา Cantab หรือ Oxon
หรือจะ Oxtab ก็ยังไหว พริ้นท์ออกมาสี่สีสวยสด
ทั้งนี้ เพราะอิฉันอยากจะไปเที่ยวฟรีอ่ะค่ะ...
ฮา ฮา ฮา ฮา

คุณพวงร้อย แบบว่า oxymoron กรุณายกไป
ให้คนอื่นเต๊อะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ก.ค. 01, 03:36

จริงครับจริง หักโหมเกินไป ทำลายสุขภาพครับ ไม่ดีๆ :+)

ุถ้าคุณนวลจะพิมพ์ใบปริญญา ยังไงถ้าต้องใส่อายุเข้าไปด้วย ขอสัก 30 ขวบกว่าๆนะครับ
ห้ามใส่แถวๆ 24 - 25 นะครับ ยังไม่อยากเป็นข่าวดังเหมือนข่าวเมื่อสอง-สามปีที่ผ่านมา "ตุ๋ยแล้วฆ่า" ฮ่าๆๆๆๆๆ (คนนั้นเขาบอกว่าจบเคมบริดจ์มาซะด้วย)  

กลับมาเข้าเรื่องใหม่ คุณนวลค้นมาได้ว่าไงครับ ผมค้นๆดูไม่ยักกะเจอที่มา ว่าคำว่า cantab มาจากไหน
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ก.ค. 01, 11:28

คุณเปี้ยว... อิฉันน่ะ จอมค้นหาข้อมูลอยู่แล้วล่ะ ฮา ฮา ฮา

... จาก Cassell's Dictionary : Common Abbreviations in Use ค่ะ

... พอดีมีอยู่ในมือ

... อารายกัน เห็นเขียนว่าแก่แล้ว อิฉันยังนึกว่าประมาณห้าสิบฝ่าๆ

แต่ยังรักเรียนทำนองนั้นเสียอีก... (ฮา ฮา ฮา)
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 17:21

50 กว่าๆนี่คุณธวดแล้วครับ คงนั่งดูแลหลานๆอยู่ที่บ้านแล้วครับ
แล้วตอนนี้คุณนวลอยู่ที่ไหนครับ ได้ไปเที่ยวบ้างเปล่าครับ ......อืมม ออกเรื่องเที่ยวๆอีกแล้ว
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 19 ก.ค. 01, 23:55

สงกะสัยว่าคุณเปี้ยวคงไม่เคยได้ยินเรื่องคนกะไวน์ว่า

เหมือนกันอยู่อย่างว่า mature with age ยิ่งนานยิ่งดีแน่ๆ เลย

นี่นะ ถ้าไม่เห็นว่าเป็นคนน่ารักมากขนาดมาเปิดเว็บให้อิฉันได้

นั่งเล่นสบายใจเฉิบๆ อย่างนี้แล้ว คงเลิกคุยกันไปแล้ว... หุ หุ

ขณะนี้ ได้คืนสู่เหย้าค่ะ ไม่ค่อยมีเวลาจะไปเที่ยวที่ไหน

เพราะมัวแต่เพลินกับการพิมพ์แบงค์เล่นน่ะเจ้าค่ะ...

คงต้องอาศัยประเภทเที่ยวฟรี เพราะ it's an offer

you can't refuse !!

ว่าไปนะ หากตอนนี้อายุสามสิบฝ่าๆ แล้วคุณเปี้ยวจะทัน

เป็นคุณทวดตอนห้าสิบฝ่าๆ หรือ... สงสัยอีกแล้วล่ะค่ะ
เีปี้ยว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 04:36

ห้าสิบฝ่าๆ....ฝ่าๆไป 9 ปีแล้วกัน อิอิ
อืมมมม ตกปลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่เกาะเต่า
กลับเมืองไทยเมื่อไหร่ ไปทันที 555
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 ก.ค. 01, 07:05

Oxon. and Cantab. both are Latin words. I am not quite sure London U. also adopt this tradition.
I only know that L.S.E. seems to think it is too modern to decribe its degrees with words from a dead languague.
Pa Nual, remember "Yes, Minister/ Yes, Prime Minister" - a BBC comedy? The (Prime) Minister was from LSE, while Sir Horold and Bernard were Oxon. and Cantab. And these Oxbridge pundits/bureaucrats always look down upon the LSE-graduated Prime Minister.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์