เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9385 กลัวเป็นทวิราช ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

เรื่องทวิราชยังมีความเห็นใหม่ๆ เข้ามาเรื่อยๆ ขอบคุณครับ มีท่านที่เสนอว่า ทวิราชอาจจะเป็นกษัตริย์สององค์ แต่องค์ละสมัย คือตอนเสียกรุงครั้งที่ 1 กับครั้งที่ 2 รวมเป็นสององค์ก็ได้ ก็น่าฟังครับ ผมขอบคุณ แต่ขอคิดดูก่อน ยังไม่ลงเนื้อเห็นด้วยนัก
ที่ไม่เกี่ยวกับทวิราช ก็คือว่า ที่ผมจำได้ อย่างกับว่าบทพระราชนิพนธ์นี้ยังมีต่ออีกบทหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ คลับคล้ายคลับคลาว่ามีอีกบทที่ลงท้ายว่า "...จึงจะอุดและเลยสูญ" ?  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

กลัวจะเป็นทวิราช บ่ตริป้องอยุธยา
เสียเมืองจึ่งนินทา บ่ละเว้นฤๅวางวาย

เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกยังไม่ได้ไปอ่านกระทู้ก่อนเลย  แต่จากบทกวีนี้  ตามความเข้าใจของดิฉันเองก็เห็นว่า  "น่าจะ" หมายความว่า  ทรงเกรงว่าจะถูกประนามในภายภาคหน้าว่า  เป็นกษัตริย์ที่ไม่ได้ความองค์ที่สองในประวัติศาสตร์ไทยที่ทำให้เสียบ้านเมืองน่ะค่ะ  
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 21 ก.ย. 00, 00:00

ยินดีต้อนรับคุณพวงร้อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 21 ก.ย. 00, 00:00

ตอบคุณนกข.
บทพระราชนิพนธ์ มีดังนี้ค่ะ
กลัวเป็นทวิราช.....บ่ตริป้องอยุธยา
เสียเมืองจึงนินทา...บ่ละเว้นฤาว่างวาย
คิดใดจะเกี่ยงแก้.....ก็บ่พบซึ่งเงื่อนสาย
สบหน้ามนุษย์อาย...จึงจะอุดแลเลยสูญ
Anonymous
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 21 ก.ย. 00, 00:00

Welcome Khun Puangroi.  I am happy to see you here.  :-)
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 22 ก.ย. 00, 00:00

ขอขอบคุณในการต้อนรับด้วยไมตรีค่ะ  ดิฉันก็คงไม่ค่อยมีเวลามาแจมเท่าไหร่  แต่จะมาอ่านเมื่อมีเวลาค่ะ  มัวไปวุ่นๆอยู่ที่ฝั่งแม้กกาซีน  เลยไม่ค่อยได้เข้าไปคุยที่ไหนเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 23 ก.ย. 00, 00:00

ฝากรบกวนคุณเทาชมพูอีกที จำได้ว่า พระบรมวงศานุวงศ์ชั้นสูงพระองค์หนึ่ง จะเป็นสมเด็จกรมพระยาดำรงฯ หรือไม่ก็จำไม่ได้แน่ ทรงแต่งบทกาพย์ตอบถวายในหลวง ร.5 ถวายกำลังพระทัยด้วย ใช่ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 ก.ย. 00, 00:00

โชคดีจริง คุณลุงแก่นำมาให้แล้วค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์