เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9390 กลัวเป็นทวิราช ...
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 ก.ย. 00, 12:00

จากบทความ สองกษัตริย์สุดท้าย ผมยังสงสัยอยู่หน่อยครับ รบกวนผู้รู้ไขข้อข้องใจด้วยเถิด
ผมจำพระราชนิพนธ์ ร. 5 บทนี้ได้เหมือนกัน จำได้ว่าเมื่ออ่านหนแรกสงสารท่าน สงสารเมืองไทยตอนนั้น แต่ที่ในบทความแปล ทวิราช เป็นกษัตริย์สององค์สุดท้ายแห่งอยุธยา คือพระเจ้าเอกทัศ - ขุนหลวงขี้เรื้อน กับเจ้าฟ้าอุทุมพร - ขุนหลวงหาวัด นั้นผมยังไม่ลงใจเห็นด้วยได้สนิท
คำว่า ทวิ นั้นแปลว่าอะไรแน่ๆ ครับ? ถามเพราะไม่รู้จริง ๆ เมื่ออ่านหนแรกผมรู้สึกว่า ร.5 ท่านเปรียบพระองค์กับขุนหลวงขี้เรื้อน คือพระเจ้าเอกทัศ ที่มัวเมาลุ่มหลงในโลกีย์จนไม่คิดป้องกันอาณาจักร ในที่สุดก็เสียเมือง  ร.5 ท่านทรงเกรงว่าในวิกฤตการณ์ยุครัตนโกสินทร์ในสมัยพระองค์นี้ ถ้าทรงธำรงเอกราชของชาติไว้ไม่ได้ จะต้องทรงกลายเป็นพระราชา "องค์ที่สอง"  ที่ "บ่ตริป้องอยุธยา" กล่าวคือ ผมคิดว่า ทวิ แปลว่า second ไม่ใช่ two ผมยังรู้สึกว่า การที่เราเสียกรุงครั้งที่สองนั้น ผู้ใหญ่สมัยเก่าท่านลงน้ำหนักตำหนิโทษขุนหลวงขี้เรื้อน มากกว่าขุนหลวงหาวัดมาก (เจ้าฟ้าดอกเดื่อ "ตริป้องอยุธยา"  แล้วนะครับ แต่ถูกกีดกันไม่ให้ป้องอยุธยาได้เต็มที่ต่างหาก) และยังอยากจะตีความว่า ร. 5 ไม่ได้ทรงกล่าวถึงขุนหลวงหาวัด ในพระราชนิพนธ์ของพระองค์ ทรงกล่าวถึงแต่ขุนหลวงขี้เรื้อนกับพระองค์เองที่ทรงเกรงว่าจะเป็นราชะองค์ที่สองที่เสียเมืองเท่านั้น
ขอคำอธิบายชี้แนะจากผู้รู้ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

ความเห็นของคุณ เป็นสิ่งที่ดิฉันไม่เคยนึกเลยค่ะ  แต่มาอ่านแล้วก็อาจเป็นได้อย่างที่คุณว่า    
ส่วนเหตุผลของดิฉันที่แปล "ทวิราช" อย่างในบทความ คือ
๑ ทวิ แปลว่า two  ส่วน second คือ ทวีตีย  ทวีติยา หรือทุติย
อย่างทวิชาติ แปลว่าผู้เกิดสองครั้ง   หมายถึงพราหมณ์ หรือนก  ถ้าชาติที่สอง น่าจะเป็นคำว่า ทุติยชาติ
เครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นสอง ก็เรียก ทวีตียา อย่างทวีตียาภรณ์ช้างเผือก     อย่างเครื่องราชฯฝ่ายใน คือทุติยจุลจอมเกล้า  ไม่ใช่ ทวิ หรือ ทวี
แต่ถ้ารัชกาลที่ ๕ จะทรงใช้คำว่า ทวิ ในความหมายว่า second ก็อาจเป็นการใช้เพื่อให้ลงตัวในฉันทลักษณ์  แต่ความหมายไม่ใช่ ที่สอง  กลายเป็น สอง
๒ คำว่า อยุธยา  เคยใช้ในกวีนิพนธ์นิราศนรินทร์ในตอนปลายรัชกาลที่ ๑  ว่า อยุธยายดล่มแล้ว ลอยสวรรค์ ลงฤา หมายถึงกรุงเทพ  แต่ในรัชกาลที่ ๕  เราไม่ใช้ "อยุธยา"ในความหมายถึง"กรุงเทพ"  เวลาห่างจากการเสียกรุงมานานกว่าหนึ่งร้อยปี  จนทำให้เกิดเอกลักษณ์ว่า กรุงเทพ คือ กรุงเทพ ไม่ใช่ อยุธยาหมายเลข ๒
๓  ขุนหลวงหาวัดถูกตำหนิน้อยกว่าพระเจ้าเอกทัศ  เพราะไม่ใช่กษัตริย์  แต่ความรู้สึกว่าท่านเองก็มีส่วนในการไม่ปกป้องอยุธยาให้สุดความสามารถ ทั้งที่ราษฎรร้องขอ  ปรากฏอยู่ในพระราชพงศาวดาร และในคำบอกเล่าสืบต่อมาค่ะ
อย่างไรก็ตาม  ดิฉันถือว่าการตีความวรรณคดี ยากจะมีคำตอบตายตัว   เราได้มาแลกเปลี่ยนความเห็นกัน ทำให้ทัศนะหลากหลายขึ้น  แล้วแต่ว่าใครจะมองในมุมไหนค่ะ

ถาวภักดิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

ขอเข้าพวกคุณนิลกังขาด้วยคนครับ  ผมอ่านบทพระราชนิพนธ์นี้ ครั้งใดก็ได้ความหมายว่า ร.5 ทรงปริวิตกเกรงจะเป็นกษัตริย์องค์ที่สองที่ไม่สามารถรักษากรุงไว้ได้

ซึ่ง "เกรงเป็นทวิราช" ก็ชัดเจนอยู่ในตัวตามหลักไวยกรณ์อยู่แล้ว ถ้าจะให้ความหมายว่า กลัวจะเป็นเหมือนสองกษัตริย์  ก็น่าจะเปลี่ยนรูปประโยคเป็น "เกรงเหมือนทวิราช"  อะไรทำนองนั้น

ส่วน  การมองว่ากรุงเทพเป็นอยุธยาที่ 2 นั้น ก็มีมาโดยตลอดครับ  จนบัดนี้ก็ยังปรากฎให้เห็นอยู่ ในราชสกุลต่างๆ ซึ่งจะต้องมี ณ อยุธยา ต่อท้ายในกรณีที่ผู้ใช้มิได้มีฐานันดร  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

กลัวเป็นทวิราช= ไม่ต้องการจะเป็นดังกษัตริย์สองพระองค์
บ่ตริป้องอยุธยา = ที่ไม่คิดให้ดีในการปกป้องอยุธยา
เป็น ในที่นี้ ดิฉันตีความเท่ากับ" เหมือน" ค่ะ
To be like  ไม่ใช่ To be
และอีกอย่างหนึ่ง  ตอนปลายอยุธยาก็มีกษัตริย์สององค์ในแผ่นดินเดียวกันด้วย  คือขุนหลวงเอกทัศและขุนหลวงหาวัด
องค์หนึ่งนั่งอยู่บนบัลลังก์ อีกองค์สละบัลลังก์ไปอยู่วัด แต่ฐานันดรก็ยังเป็นขุนหลวง  ไม่ใด้ลดลงไปเป็นเจ้าฟ้า
ผิดกับรัชกาลอื่นๆก่อนหน้านี้ที่มีกษัตริย์องค์เดียว ที่เหลือคือเจ้าฟ้า ยังไม่เคยขึ้นครองราชย์
ราชสกุลต่างๆที่ใช้ ณ อยุธยา  ในตอนแรกพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ ทรงใช้ ณ กรุงเทพ   แล้วต่อมาทรงดำริว่าราชสกุลจักรี เคยเป็นสกุลใหญ่ในอยุธยามาก่อน  จึงทรงเปลี่ยนเป็น ณ อยุธยา  หมายถึงที่มาดั้งเดิมของบรรพบุรุษ
ไม่ได้หมายความว่า ทรงเห็นกรุงเทพเป็นอยุธยา ๒  
หนอนต้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

ผมไม่ค่อยมีความรู้อะไรมากเกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่ขอแสดงความเห็นเข้าข้าง คุณเทาชมพู เหตุผลก็คือ ต่อให้เราต้องเสียกรุงอีกครั้งสมัยร.5 ท่านก็ไม่ใช่กษัตริย์องค์ที่สองที่เสียกรุงอยู่ดี เป็นองค์ที่สามต่างหาก สมัยอยุธยาเรามีเสียกรุงสองครั้งนะครับ
ส่วนจะใช้คำว่าอยุธยาแทนความหมายว่าเมืองหลงก็ไม่น่าใช่ อีก ถ้าเราเรียกอยุธยาว่ากรุงเทพยังพอได้ เพราะอยุธยา ชื่อเต็มว่า กรุงเทพทวาราวดีศรีอยุธยา ส่วนกรุงเทพปัจจุบันคือ กรุงเทพมหานครอมรรัตนโกสินทร์ คิดแล้วเราน่าจะเปลี่ยมาเรียกจังหวัดกรุงเทพว่า จังหวัดรัตนโกสินทร์นะครับ ฟังเพราะดี ไม่สับสนด้วย อิอิอิ
ถาวภักดิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

คุณหนอนต้อมครับ
เสียกรุงครั้งที่ 1 ในรัชสมัยสมเด็จพระเจ้าจักรพรรดินั้น   ดูไม่ใช่กษัตริย์ที่"บ่ตริป้องอยุธยา"   พระองค์สามารถต้านทานการบุกรุกของพม่าได้ครั้งใหญ่  ที่ยกมาโดยพระเจ้าตะเบงชะเวตี้  จนต้องสูญเสียสมเด็จพระศรีสุริโยทัย  ไม่เคยพบในประวัติศาสตร์ที่ใดที่ตำหนิพระองค์ท่านเลย

แม้ช่วงเสียกรุงครั้งที่ 1 จะคาบเกี่ยวกับรัชสมัยพระมหาธรรมราชา  แต่พระมหาธรรมราชาก็ได้ขึ้นครองราชย์หลังเสียกรุง   ซ้ำสมเด็จพระนเรศรก็ประกาศอิศรภาพในรัชสมัยของพระองค์  ประกอบกับพิจารณาจากขนบของไทยว่าด้วยการเคารพบุพการี  ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ  และที่สำคัญการเชิดชูบูชาวีรกษัตริย์พระองค์สำคัญ  ผมจึงไม่เชื่อว่า ร.5จะทรงตำหนิพระมหาธรรมราชาว่าเป็นกษัตริย์พระองค์แรกที่"บ่ตริป้องอยุธยา"  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

เอ  ถ้าจำไม่ผิด ไทยเสียกรุงครั้งแรกสมัยพระมหินทร์ที่เป็นพระโอรสนะคะ  ตอนนั้นพระมหาจักรพรรดิสวรรคตแล้ว
หลังจากนั้นก็เป็นศึกในครอบครัวระหว่างลูกชาย(พระมหินทร์)กับลูกเขย(พระมหาธรรมราชา)
เป็นสงครามเย็นภายในอาณาจักรระหว่างอยุธยากับพิษณุโลก
เมื่อพระมหินทร์จะลิดรอนอำนาจพระมหาธรรมราชา ด้วยการไปรับตัวพระวิสุทธิกษัตริย์กับพระโอรสธิดามาไว้ในอยุธยา
พระมหาธรรมราชาจึงหันไปพึ่งบุเรงนอง มิฉะนั้นพระองค์เองก็คงไม่รอด
แล้วก็ยังกรณีพระเทพกษัตรี ที่พระมหินทร์ตั้งใจจะส่งไปเชื่อมสัมพันธไมตรีกับล้านช้างด้วยการอภิเษก
พระมหาธรรมราชาไม่เห็นด้วย   จึงส่งข่าวให้บุเรงนองรู้  มาชิงตัวพระเทพกษัตรีไปไว้ที่พม่า
ก็หลังจากนั้นละค่ะเสียกรุงครั้งที่ ๑  ไม่มีพระมหาจักรพรรดิเป็นผู้ใหญ่ที่ใครๆก็เกรงใจแล้ว
เมื่อเสียกรุงแล้ว พระมหินทร์ก็พ้นอำนาจและไปสิ้นพระชนม์เมื่อถูกนำตัวไปพม่า  พระมหาธรรมราชาขึ้นครองราชย์เป็นเจ้าประเทศราชของพม่าค่ะ
ถาวภักดิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

ถูกทักอย่างนี้  ชักไม่แน่ใจเหมือนกันละครับ

แต่ขอตามน้ำต่อ  ตามความทรงจำอันรางเลือนของตนเองว่า ทัพของบุเรงนองสามารถบังคับให้กรุงศรีฯต้องมีไมตรีและยอมมอบช้างเผือกให้ตั้งแต่ครั้งสมเด็จพระเจ้าจักรพรรดิ

ครั้นรัชสมัยพระมหินทร์ก็เกิดสงครามขั้นแตกหักกันจนบุเรงนองตั้งพระมหาธรรมราชาขึ้นเป็นกษัตริย์กรุงศรีฯ

ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

เรื่องเสียกรุงครั้งแรกจะเป็นเมื่อใด คงแล้วแต่ฝ่ายใดเป็นผู้มองกระมังครับ ถ้าเป็นพม่าเขามองว่าอยุธยาเป็นเมืองขึ้นของเขาแล้วตั้งแต่ครั้งสงครามช้างเผือก การยกทัพมาสมัยพระเจ้าบุเรงนองครั้งถัดมา พม่าเชื่อว่าเป็นการยกมาปราบขบถอยุธยา

ส่วนถ้ามองในมุมของไทยจะกลายเป็นว่าเราเสียกรุงครั้งแรกในสมัยของพระมหินทราธิราช ที่ฝ่ายเรามองเช่นนี้อาจเป็นเพราะว่าฝ่ายอยุธยาต้องมีการเปลี่ยนแปลงผู้ปกครองกันใหม่ กษัตริย์ถูกจับตัวเป็นเชลย และมีการนำตัวเชื้อพระวงศ์ไปเป็นตัวประกันกระมังครับ

ซึ่งถ้าจะมองกันถึงกรณีการที่พระมหาจักรพรรดิต้องยอมยกช้างเผือกคู่บารมีให้ทางพม่าไป และรูปผลของสงครามก็น่าจะกล่าวได้ว่าอยุธยาเสียกรุงตั้งแต่ครั้งนั้นแล้ว แต่เนื่องด้วยความที่เป็นทัพกษัตริย์ยกมาตีถึงแม้จะพ่ายแพ้แต่บ้านเมืองผู้แพ้ก็ไม่ย่อยยับ สิ่งที่สูญเสียไปคืออำนาจสิทธิขาดในการปกครอง และศักดิ์ศรีหมองมัวของผู้แพ้สงครามครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

ตามพงศาวดารพม่า เป็นอย่างที่คุณทิดว่าค่ะ คือเขาถือว่าเราเสียกรุงตั้งแต่สงครามช้างเผือก  ส่วนที่เราเรียกว่าเสียกรุงครั้งที่ ๑ คือสงครามปราบกบฎ
แล้วแต่เราจะมองอย่างเรา หรือจะมองอย่างเขา ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

ถ้าจะให้เดาพระทัย ร.5 ผมเดาว่า ท่านทรงนึกถึงประวัติศาสตร์ตอนนั้นตามการตีความอย่างไทย ไม่ใช่อย่างพม่า
ผมก็ยังเห็นด้วยกับท่านถาวภักดิ์ว่า ในการเสียกรุงครั้งแรก จะตามสายตาไทยหรือพม่าก็ตาม กษัตริย์ไทยยุคนั้นได้ ตริป้องอยุธยา เต็มกำลังความสามารถแล้ว ซึ่งต่างจากการเสียกรุงครั้งที่ 2 ที่ขุนหลวงเอกทัศไม่ได้แสดงพระองค์ว่าสนพระทัยในการตริป้องอยุธยาเท่าไหร่
ขอบคุณที่ร่วมกันแสดงความเห็นครับ
หนอนต้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

กลับมาเข้าเรื่องเดิมครับ
        กลัวจะเป็นทวิราช   บ่ตริป้องอยุธยา
       เสียเมืองจึ่งนินทา     บ่ละเว้นฤๅวางวาย
ผมก็ยังคิดว่า ทวิราช แปลว่า สองกษัตริย์ มากกว่ากษัตริย์ที่สอง อยู่ดี ถ้าเราคิดว่าเสียกรุงครั้งที่หนึ่ง เป็นเหตุสุดวิสัย ไม่ใช้ความผิดของผู้ครองราชย์ยุคนั้น (ใครก็ไม่รู้ ไม่แน่ใจ) สมัยร.ศ. 112 ก็เป็นเหตุสุดวิสัยเหมือนกัน ไม่ใช่หรือ  ทำไมร.5ถึงจะทรงคิดว่า เป็นกษัตริย์พระองค์ที่สอง ที่บ่ตริป้องอยุธยาหล่ะ ในเมื่อพระองค์ก็ตริแล้วตริอีก ว่าจะป้องกันประเทศอย่างไรเหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

คำถามของตุณหนอนต้อม ดิฉันเห็นว่าคำตอบอยู่ตรงนี้ค่ะ
เสียเมืองจึ่งนินทา  บ่ละเว้นฤาว่างวาย
พระองค์ทรงเกรงว่า คนในภายหน้าจะติฉินนินทาว่าทรงทำให้เสียเมือง   แบบเขาเอาผลมาตัดสินเหตุไงคะ  คือไม่ว่าเหตุจะเป็นเพราะอะไร  ผลคือเสียเมือง   เพราะงั้นกษัตริย์ก็จะถูกติฉินนินทาไม่รู้จบว่าต้องรับผิดชอบเรื่องนี้
คนสมัยโบราณเกรงการเสียชื่อมากค่ะ จะพยายามระวังทุกอย่างไม่ให้ใครกล่าวในทางร้ายได้   ถึงได้มีการขายผ้าเอาหน้ารอด  ทำอะไรให้นึกถึงศักดิ์ศรี  อบรมลูกไม่ให้ทำตัวให้ชาวบ้านว่าเอาได้ ฯลฯ  แต่ไม่ค่อยจะสอนกันว่า..ที่ชาวบ้านว่าน่ะชาวบ้านผิดหรือถูก
pankawe
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

กลัวจะเป็นทวิราช บ่ตริป้องอยุธยา
พระองค์ท่าน หมายถึงกษัตริย์ทั้งสอง (สมัยเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ 1 และ 2)
และตัวท่านอาจจะเป็นคนที่ 3 ต่างหาก
วีรยะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 20 ก.ย. 00, 00:00

ผมเพิ่งผ่านเข้ามาที่นี่ เยี่ยมจริง ๆ ครับ
เป็นการถกเถียงกันทางวิชาการ educational disscussion
ไม่ได้เห็นบรรยากาศดี ๆ สร้างสรรค์แบบนี้มานาน
ผมผู้ไม่รู้เรื่องก็ค่อย ๆ คลี่คลาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์