เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19363 ศึกสามนางพญา แห่งบัคกิ้งแฮม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 18:40

เมื่อวิลเลียมกลับมาหาเคท   ก็ไม่มีสิ่งใดมาขวางกั้นได้อีก     ทั้งสองก็ลงเอยกันอย่างที่โลกรู้  คืออภิเษกสมรส 
     ถ้าเล่าแบบใส่สีใส่ไข่เพิ่มอีกสักสองฟอง  ก็คือคามิลล่าแทบจะคลั่งด้วยความริษยา   หนอยแน่ะ   นังเด็กชาวบ้านอยู่ๆก็ลอยลำขึ้นเป็นเจ้าหญิง   มีตำแหน่งเป็นดัชเชสแห่งเคมบริดจ์ กระทบไหล่ชั้น   ชั้นทนไม่ได้   
     แต่จะทำอะไรออกนอกหน้าก็ไม่ถนัดเสียแล้ว  เพราะเคทนอกจากมีตำแหน่งเจ้าหญิง ยังมีโอรสธิดาน่ารักน่าเอ็นดูคลานตามออกมา 2 องค์เป็นที่ไชโยโห่ฮิ้วของประชาชน    ครอบครัวเจ้าชายวิลเลียมกับเคทอยู่กันอย่างสงบสุข   ไม่มีเรื่องอื้อฉาวอย่างที่เจ้าชายชาร์ลส์กับคามิลล่าเคยก่อรอยด่างไว้เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน
    แต่..
    แต่คนอย่างคามิลล่าหรือจะยอมอยู่เฉยๆ    รวมทั้งบรรดาลิ่วล้อ เพื่อนฝูงในแวดวงของนางที่พากันเชียร์นางไม่ลืมหูลืมตา  ก็ช่วยกระพือข่าวกันไม่ยั้ง      เป้าหมายที่พวกนี้เห็นเป็นจุดอ่อนของเคท คือคารอลแม่ของเธอที่พวกนี้หาว่าบุคลิกดูชาวบ้านมากๆ พูดจาก็ไม่ถูกต้องน่าฟังเป็นผู้ดิบผู้ดีอย่างพวกเขา    แล้วยังมาจุ้นเรื่องบ้านช่องครอบครัวของลูกสาว
     ข่าวนินทาคารอลจึงถูกปล่อยออกมาไม่ยั้ง ในช่วงแรกๆหลังเคทแต่งงาน   เพื่อก่อภาพลักษณ์ที่ไม่ดีต่อพวกมิดเดิลตัน   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 18:46

ข่าวนินทาสารพัดข่าวโหมกระหน่ำใส่เคทตั้งแต่เธอได้เป็นสะใภ้หลวง     ไหนจะข่าวว่าแม่เธอจุ้นเกินไป     ข่าวว่าเธอเป็นคนเกียจคร้านไม่เอางานในหน้าที่   อยู่แต่ในครอบครัว   เลี้ยงลูกราวกับเป็นผู้หญิงสามัญสักคน   ไม่ค่อยจะปฏิบัติพระกรณียกิจอย่างเจ้าหญิงเท่าไหร่
   ถ้าต้องปฏิบัติหน้าที่ อย่างตามวิลเลียมเสด็จเยือนประเทศต่างๆ    พระโอรสธิดาที่ยังแบเบาะแทนที่จะอยู่กับเจ้านายในวัง เคทก็กลับให้พ่อกับแม่มาดูแลแทน       เป็นเหตุให้เจ้าชายชาร์ลส์กับคามิลล่าไม่มีโอกาสจะใกล้ชิดหลานปู่หลานย่าเท่าที่ควร  ข้อนี้คามิลล่าบ่นเอามาก  ราวกับนางเป็นคนรักเด็กซะเหลือประมาณ      ทั้งๆหลานแท้ๆของนางเองที่เกิดจากลูกชายลูกสาวของนายพลเรือปาร์กเกอร์-โบลว์  ก็ไม่เห็นคามิลล่าร่ำร้องอยากจะเลี้ยงดู
   และร้ายสุดคือมีข่าวกระจายออกมาว่า เคทเป็นสะใภ้ที่ควีนไม่โปรดเอามากๆ  ผิดกับคามิลล่าที่แม่ผัวรักและเอ็นดูมากกว่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 19:03

อันที่จริง ถ้ามองอย่างไม่เข้าข้างคามิลล่า   ใครอยู่ในฐานะเคทก็วางตัวลำบาก    ตัวเองเป็นคนนอก ไม่ได้คุ้นเคยเข้านอกออกในราชสำนักมาก่อน   จู่ๆมาอยู่ในตำแหน่งสูงก็ต้องระมัดระวังการวางตัว ไม่ทำอะไรขาดๆเกินๆให้ขาเม้าท์ค่อนว่า
     แม้ว่าเจ้าชายเป็นรัชทายาทอันดับสอง  แต่ในวังเคทก็มีผู้หญิงอีกสองคนที่อยู่ในตำแหน่งใหญ่กว่า  คือสมเด็จพระราชินีและดัชเชสแห่งคอร์นวอลล์     เธอจะทำตัวดีเด่นจนป๊อบ เป็นที่รักของประชาชนแบบเดียวกับไดอาน่าเคยทำมาแล้ว    ผลร้ายเป็นอย่างไรเคทก็รู้ดี
    เคทต้องสงบเสงี่ยมไม่โดดเด่นจนเกินหน้าคนอื่น    แต่จะถอยหลังกรูดไปจนสุดมุมห้อง     เธอก็ทำไม่ได้อีก    ตำแหน่งทำให้เธอต้องออกงานอยู่เสมอ    ประชาชนให้ความนิยมวิลเลียมมากกว่าพระบิดามานานหลายปีแล้ว   เคทในฐานะพระชายาก็ต้องส่งเสริมพระสวามี  คือดูดี ดูงาม ดูเหมาะสมไปทุกอย่าง    แต่งามมากไปก็เกินหน้าคามิลล่าขึ้นมาอีก    มันก็กระอักกระอ่วนแบบนี้ละครับท่านสารวัตร
    อย่างไรก็ตาม เคทก็ระมัดระวังตัวดี ไม่มีข่าวเสียหาย   ทำหน้าที่แม่ที่ดี เลี้ยงเจ้าชายเจ้าหญิงน้อยๆให้ความอบอุ่นแก่ลูก  ไม่ใช่ปล่อยไว้กับพี่เลี้ยงนางนมอย่างสมัยก่อน     พอลูกโตพอจะเดินทางไปต่างประเทศได้  เคทก็หอบลูกเอาไปด้วย ไม่ทิ้งไว้ข้างหลัง
    ค่อยยังชั่วที่วิลเลียมได้นิสัยเจ้าหญิงไดอาน่ามามากกว่าได้นิสัยพ่อ    จึงเห็นความสำคัญของลูกเมีย    ครอบครัวเจ้าชายเจ้าหญิงจึงดำเนินมาได้อย่างราบรื่น  แต่ก็เป็นความราบรื่นที่เคทรู้ดีว่าเธอจะประมาทไม่ได้เลย

วันสุดท้ายของปี 2559 แล้วค่ะ พรุ่งนี้จะขึ้นเลข 60   เราได้ผ่านอะไรมามายมายในปีนี้  รวมทั้งความวิปโยคแสนสาหัสเป็นประวัติการณ์     แต่ก็ยังหวังว่าปี 60 จะเป็นปีที่แสงแห่งความหวังเจิดจรัสขึ้นมาอีกครั้ง  ได้เช็ดน้ำตา ได้ยิ้มรับวันใหม่ และได้ก้าวไปด้วยกันในเรือนไทยแห่งนี้อีกปีหนึ่ง
   ขอจบกระทู้นี้ส่งท้ายปีเก่า และต้อนรับปีใหม่ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 19:24

วันสุดท้ายของปี 2559 แล้วค่ะ พรุ่งนี้จะขึ้นเลข 60   เราได้ผ่านอะไรมามายมายในปีนี้  รวมทั้งความวิปโยคแสนสาหัสเป็นประวัติการณ์     แต่ก็ยังหวังว่าปี 60 จะเป็นปีที่แสงแห่งความหวังเจิดจรัสขึ้นมาอีกครั้ง  ได้เช็ดน้ำตา ได้ยิ้มรับวันใหม่ และได้ก้าวไปด้วยกันในเรือนไทยแห่งนี้อีกปีหนึ่ง
   ขอจบกระทู้นี้ส่งท้ายปีเก่า และต้อนรับปีใหม่ค่ะ

นักเรียนตรง ขอบคุณ ครับ/ค่ะ คุณครู

ส่งท้ายปีเก่า ๒๕๕๙

สามสิบเอ็ดธันวามาประสบ
ปีเก่าจบผ่านไปในวิถี
ผ่านทุกข์สุขเวียนไปในชีวี
เลือกสิ่งดีเอาไว้ให้จดจำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 20:12

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 31 ธ.ค. 16, 20:57

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ ปี 2559 ที่แสนวุ่นวายกำลังจะผ่านพ้นไป ปี 2560 ผมจะเริ่มต้นทำสิ่งใหม่ด้วยความมุ่งมั่นกว่าเดิม

ศึกสามนางพญายิ่งอ่านยิ่งสนุก เสริมความรู้เรื่องผู้หญิง ๆ ให้ผมได้พอสมควร  ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 01 ม.ค. 17, 05:57

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๖๐

วันที่หนึ่งมกราเริ่มฟ้าใหม่
นำดวงใจใหม่ประเดิมเพิ่มสีสัน
ใจที่รักหวังดีมีให้กัน
ปีใหม่พลันพบสุขสิ้นทุกข์เทอญ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 01 ม.ค. 17, 08:22

สวัสดีปีใหม่ท่านเจ้าของกระทู้เจ้าเรือน และผู้เข้ามาเยือนทุกท่านครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 ม.ค. 17, 09:12

กราบสวัสดีปีใหม่ อาจารย์ทุกๆท่านครับ
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 ม.ค. 17, 15:51

กราบสวัสดีปีใหม่ท่านอาจารย์ และชาวเรือนไทยทุกท่านค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 05 ม.ค. 17, 10:19

กราบสวัสดีปีใหม่อ.เทาชมพูและทุกๆท่านค่ะ

ยังติดตามเรื่องราวของสามนางพญาอยู่เรื่อยๆค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 06 ม.ค. 17, 18:12

สวัสดีปีใหม่ท่านเจ้าของกระทู้ ชาวเรือนไทย และท่านผู้อ่านทุกๆท่าน ครับ

ขอส่งความสุขมาในวันนี้ซึ่งเป็นวันศุกร์ อันมีความหมายถึงแต่เรื่องที่เป็นมงคลทั้งในด้านทางวัตถุ ทางจิต ทางใจ ทางสังคม และทางสิ่งแวดล้อมรอบตัว ขอให้ทุกท่านได้ประสบแต่ความสุข เรื่องที่ดีๆ และสิ่งดีๆตามนัยที่ดีๆทั้งหลายของวันศุกร์ ตลอดปีใหม่นี้และตลอดไปครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 09 ก.ย. 22, 08:35

สิ้นแล้ว สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ ๒ แห่งสหราชอาณาจักร

วันพฤหัสบดีที่ ๘ กันยายน ๒๐๒๑  เวลา ๘.๓๙ ตามเวลาอังกฤษ ((วันศุกร์ที่ ๙ กันยายน ๒๐๒๒ เวลา ๐๐.๓๙ น. ตามเวลาไทย) พระราชวังโฮลีรูดในเอดินบะระได้ติดประกาศหน้าประตู หลังมีแถลงการณ์อย่างเป็นทางการจากสำนักพระราชวังบักกิงแฮมว่า สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ ๒ เสด็จสวรรคตแล้ว ด้วยพระชนมายุ ๙๖ พรรษา โดยทรงครองราชย์ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์อังกฤษ กว่า ๗๐ ปี

ทั้งนี้ เจ้าฟ้าชายชาร์ลส์ พระชนมายุ ๗๓ พรรษา ขึ้นครองราชย์เป็นกษัตริย์พระองค์ใหม่ โดยมีผลทันที

RIP Queen Elizabeth II

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 09 ก.ย. 22, 08:49

ร้องไห้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 09 ก.ย. 22, 08:50

ร้องไห้

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์