เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6069 ขออนุญาติสอบถามครับ เครื่องหมาย จปร
somswat
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 06 ต.ค. 16, 00:18

เครื่องหมายแบบนี้คือสัญลักษณ์ ของหน่วยงานหรือกรม กองไหนครับ ผมค้นเจอที่บ้าน อยากทราบที่มาที่ไป กราบขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 16, 07:33

เป็นเครื่องหมายสังกัดของนายทหารใช้ติดที่กึ่งกลางอินทรธนูนายทหารสังกัดกรมทหารราบที่ ๑ มหาดเล็กรักษาพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
แทนหมายเลข ๑ ซึ่งเป็นเลขลำดับกรมทหารมาตั้งแต่ต้นรัชกาลที่ ๖ จนถึงยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง  ปัจจุบันย้ายมาติดที่เหนือปกกระเป๋าที่อกเสื้อเบื้องขวา
เป็นเครื่องหมายว่าพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเคยทรงดำรงตำแหน่งผู้บังคับการพิเศษของกรมทหารนี้
somswat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 16, 18:06

กราบขอบพระคุณมากๆครับ
somswat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ต.ค. 16, 01:31

ขอสอบถามอีกครั้งครับ
อินทรธนูแบบนี้ใช้ในช่วงรัชกาลใด ครับ ผมหาข้อมูลแล้วไมเจอเลยครับ
กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ต.ค. 16, 07:30

เริ่มในรัชกาลที่ ๖ ไปจนถึงเปลี่ยนแปลงการปกครองครับ
somswat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ต.ค. 16, 23:55

ขอบพระคุณมากๆครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์