เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8038 พันโทพระ**สุรกิจ**เกรียงไกร กับ คุณหญิง **พะ**ยอม สะกดผิดใน wikipedia ใช่ไหมครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.ค. 17, 10:12

แต่ชื่อหนุ่มคนนี้อาจทำให้ นจงงงงง มากกว่า  ยิ้มเท่ห์

ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ก.ค. 17, 17:14

คฤ-ถฤง-คิธ-แคท  น่าจะสะกด ถ.ถุง ตกไป 1 ตัว
คฤถ-ถฤง-คิธ-แคท ==> คริด-ถรึง-คิด-แค็ด ==> คิดถึง Kit Kat (ช็อกโกเลต)
ใช้ ฤ แทนสระอิ และ สระอึ  ผสมกับ ร.เรือ แบบควบกล้ำไม่ออกเสียง (เช่น จริง สร้อย)
เจ้าพนักงานออกบัตรไม่น่าอนุญาตให้ใช้ไวยากรณ์โบราณกับคำที่ไม่จำเป็นต้องใช้

ขอเล่นแบบนี้บ้างครับ
เคมบฤดจ์  Cambridge
คฤสติน่า  Christina
อเมฤกา  America
ฮนนเตอร์  Hunter
วรรณเดอร์วูเม็น  Wonder Woman
ทรุปเปอร์แมน  Superman
จริงเกอร์เบลล์  Jinger Bell
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.ค. 17, 17:32

แถม 2 ชื่อ ค่ะ
 เภ็ณย์ฌร์มภูว์
 เฒาว์ฌร์มภูว์
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 มิ.ย. 21, 10:05

ส่งเข้าประกวดอีกชื่อหนึ่ง ณฏภคชญช์ กำลังฮือฮาในโลกโซเชียล  ยิงฟันยิ้ม

ต้นเรื่องจาก เฟซบุ๊กของคุณชลวัฒน์ อุสาหะจิตต์ คุณครูฝึกสอนโรงเรียนแห่งหนึ่งที่โคราช

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 มิ.ย. 21, 20:37

เข้าเฟซไม่ได้  ตกลงว่าอ่านยังไงคะ
ณฏภคชญช์ 
แบ่งทีละสองตัว  คือ ณฏ-ภค-ชญ   = นด-พก-ชน?

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 มิ.ย. 21, 08:11

ได้ข่าวว่าคุณแม่ของน้อง ณฏภคชญช์ ให้อ่านว่า นัด-พัก-คะ-ชน

ที่ถูกต้อง ณฏ อ่านได้ ๓ วิธีคือ นด, นด-ตะ, นะ-ตะ  และ ภค ก็อ่านได้ ๓ วิธีเช่นกันคือ พก, พก-คะ, พะ-คะ ส่วน ชญช์ อ่านว่า ชน นั้นถูกต้อง

ลองฟังคุณกุ๊กอ่าน ได้ยินว่า นะ-ตะ-พะ-คะ-ชน  ยิงฟันยิ้ม

https://translate.google.com/?sl=th&tl=en&text=ณฏภคชญช์&op=translate
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 มิ.ย. 21, 08:53

วิบัติทั้งภาษาและการอ่าน

ถ้าจะให้แปลได้ น่าจะเป็น ณัฐภคชนม์  อ่านว่า นัด- พะ-คะ-ชน 
แปลว่า เกิดมาดีงาม(หรือมีโชค) เป็นนักปราชญ์   
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 มิ.ย. 21, 10:56

รื้อฟื้นการลงโทษด้วยการให้คัดชื่อตนเอง 30 จบกลับมาใช้ ชื่ออย่าง ด.ช. แดง ขำดี จะกลับคืนมาครับ   ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 มิ.ย. 21, 11:06

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 มิ.ย. 21, 19:40

รื้อฟื้นการลงโทษด้วยการให้คัดชื่อตนเอง 30 จบกลับมาใช้ ชื่ออย่าง ด.ช. แดง ขำดี จะกลับคืนมาครับ ยิ้มเท่ห์

พ่อแม่รังแกฉัน      ตั้งชื่อกันยากหนักหนา
ลงโทษแม่เถิดนา   คัดสักห้าร้อยเที่ยวเทอญ
  ยิงฟันยิ้ม

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 13:33

อ่านลำบากจริงๆ ครับ น้องๆเหล่านี้ ในอนาคต เวลาลงสมัครรับเลือกตั้ง ชาวบ้านเห็นจะจำชื่อมิได้ ต้องตั้งชื่อเล่น
แบบว่า  พจชรดลญา (หมออี๊ด) บรมพชรนนท์ เบอร์ 11 (สมมุติเท่านั้นครับ เดี๋ยวผู้ปกครองน้องจะตามล่าผม แฮ่ๆ)
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 มิ.ย. 23, 18:35

บางทีชื่อสั้น ๆ อ่านได้ไม่ยาก แต่ก็ทำให้งงได้เหมือนกัน

ทำไมต้องมีตัวการันต์แปลก ๆ หนอ

นิกม์ กับ คิมห์ ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 มิ.ย. 23, 19:03

สะดุดตากับชื่อทั้งสองนี้เหมือนกัน   เดาไม่ออกว่ามาจากรากศัพท์อะไร
ถามอาจารย์กู๊ก  ได้คำตอบมาตามนี้ค่ะ
แต่เป็นเว็บตั้งชื่อ ผู้เขียนไม่ได้แจ้งว่าได้ความหมายมาจากไหน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 13 มิ.ย. 23, 19:06

ส่วน คิมห์ เดาง่ายกว่าว่ามาจาก คิมหันต์

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 มิ.ย. 23, 19:20

นิกม์ มาจาก นิกมฺ ภาษาสันสกฤตครับ
nikam   निकम् 1 Ā. To desire excessively, long vehemently.

https://www.sanskritdictionary.com/?q=nikam

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์