เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3741 มาทายคำภาษาไทยกันเถอะ
หนูนา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 24 ก.ค. 01, 03:42

คำในวงเล็บเป็นคำบอกใบ้  จงหาคำที่ถูกต้องใส่ลงไป
1.   ค+(อาการเป็นเหน็บ)=(สัตว์ใหญ่ที่มีงายาว)
ขอตอบเป็นตัวอย่างก่อนนะคะ
ข้อนี้ตอบว่า
  ค (ชา)  =(ช้าง)
2.ท +(เมาน้อยๆ)= (ใหญ่โตมโหฬาร)
   ท  (                )   =  (                        )
3. ส+  (เจิ่งน้ำ )  = ( ตอบรับ)
   ส  (                 )  =  (                          )
4.ย+(ไม่กลืนของลงในปาก) =(ไม่ขัดใจ)
  ย  (             )         =  (                           )
5.ช+  (รมด้วยกลิ่นหอม)  = (ถูกใจ)
 ช  (                 )  =   (                          )
6.ต+(เขียนรูป)  =   (พูดเสียงดังเป็นการดุ)
   ต(              )      =  (                           )
7.ท+  (งามน่ารัก)  =  (ไม่ดี)
  ท  (                     )  =   (                 )
8.ผ  + (แตก,หัก)  = (ทำลายล้าง)
  ผ  (                      )  = (                      )
9.  พ+ (แมลงที่เป็นสัตว์ร้าย) = (ประคองไว้)
พ    (          )       =  (                            )
10.  ห  (+ขยำให้เข้ากัน)  =  (เส้นดำๆเหนือปาก)
       ห  (                )=     (                      )
11. น + (  หน , ครั้ง   )   =    (แม่น้ำสายใหญ่)
    น  (                 )        =    (                  )
12.   ฟ + (    เต้านม )    =( ชำระให้สะอาด )
  ฟ  (            )    =  (                  )
      ลองทายกันดูนะคะ
ck
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ก.ค. 01, 10:44

จะขอตอบล่ะนะเอาแค่ข้อเดียวก่อนแล้วกัน เป้นการวางเชิงก่อน
ขอตอบข้อ 7 ที่ว่า
ท(งามน่ารัก) = (ไม่ดี)
ตอบเป็น
ท(ราม) = (เลว)
เป็นคำตอบสุดท้าย
ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่าหนอ?ฮืม/
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ก.ค. 01, 12:23

๒ ทมึน
๓ สนอง
๔ ยอม
๕ ชอบ
๖ ตวาด
๗ ?
๘ ?
๙ พยุง
๑๐ หนวด
๑๑ นที
๑๒ ฟอก
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ก.ค. 01, 14:01

เดาข้อ 8 แล้วกันนะครับ
8. ผ(ลาญ) = (แตกหัก)
ผลาญ = ทำลายล้าง
หนูนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.ค. 01, 14:24

ตอบถูกกันทุกคนเลยนะคะเนี่ย
จริงๆแล้วคุณพวงร้อยต้องบอกความหมายของคำตอบด้วยนะคะ
       เรามาดูคำถามต่อไปดีกว่าไม่ยากอีกเช่นเคย
  เลือกคำไทย1คำใส่ในวงเล็บให้มีความหมายสอดคล้องกับคำไทยนอกวงเล็บทั้งสองข้างแหมทำยังกับว่าให้ทำข้อสอบกันเลยนะคะเนีย
1.แนะนำ(ชี้)เหยียดตรงไป
นี่ตอบเป็นตัวอย่างก่อนนะคะ
 2.ถามทุข์สุข(........)ดีเลิศ
 3.อารมณ์เสีย(........)มัว
4.ทาส(..........)สรรพนามบุรุษที่1
5.ก้าวทเท้าเดิน(...........)ทำอาหารให้สุกหรือเกรียม
6.ไม่ตรง(............)พุ่งยื่นออก
7.จับเอาตัวไป(..........)ปลาน้ำจืดตัวเล็กๆ
8.ปลิดให้ขาด(..........)ยอดเยี่ยม
9.คิดตัดสินใจ(.........)มาตราเงินมีค่า80บาท
   ถ้าใครสนใจช่วยเพิ่มคำถามเพิ่มได้เลยนะคะ  
ื     ถ้าจำไม่ผิดคุณพระนายเคยบอกว่าจะไปบวชใช่มั้ยคะไม่แน่ใจ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.ค. 01, 19:42

เป็นคุณพลายงามค่ะ  ที่เคยลาพวกเราไปบวช
แต่ตอนนี้เธอสึกออกมาแล้ว

ส่วนคุณพระนาย  น่าจะเป็นงาน เบียด มากกว่างานบวช มั้งคะ
หนูนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.ค. 01, 07:42

ขอโทษค่ะจำผิด
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ก.ค. 01, 20:03

เยี่ยม   ขุ่น    ข้า   ย่าง
๖ ๗ นึกไม่ออก
เด็ด ชั่ง
หนูนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.ค. 01, 14:38

ถูกทุข้อเลยค่ะคุณภูมิต้องขอบคุณด้วยนะคะที่ครวาที่แล้วช่วยแสดงความคิดเห็นเรื่องจุดจบของจดหมายกระทู้ในเรือนไทยนี่แหละค่ะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ก.ค. 01, 09:49

6. เก
7. ซิว
หนูนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.ค. 01, 13:48

ถูกต้องค่ะคุณนิรัดร์ ขนาดไม่มีตัวช่วยนะเนี่ย
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ก.ค. 01, 13:12

มีอีกมั้ยครับ
สนุกดี
หนูนา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ก.ค. 01, 15:42

มีเยอะเลยค่ะวันหลังจะเอามาทายอีก
หน้า: [1]
  พิมพ์