เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 23858 สกุลไทยจะตีพิมพ์ฉบับสุดท้ายเดือนพฤศจิกายนนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 14:21

แบบว่าตัวจริงผมขี้อายครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้    เป็นนักเลงคีย์บอร์ดของแท้

วิธีรักษา คือต้องลงรูปจริง ให้หายอายค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 16 ก.ย. 16, 16:11

นั่นน่ะสิครับ วันหลังเห็นจะต้องเอาคืนสักทีเหมือนกัน เจ๋ง
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 11:54

แห่ะๆ ที่ไม่ค่อยกล้าเม้นอะไรใน FB ท่านอาจารย์ใหญ่กว่า เพราะเห็นในเฟซนี่ท่านอาารย์ใหญ่กว่าจะดูจริงจังขึงขังกว่าบนเรือนหนะสิครับ พวกอีโมคุคิๆ แบบที่ใช้บนเรือนก็ไม่ค่อยเห็น  ไอ้เราก็ประเภทเกรียนคีย์บอร์ดโจทย์เยอะเลยรู้สึกไปเองว่าท่านดุ  กลัวจะไปเหลวไหลผิดที่ผิดทาง  อายจัง  อายจัง เลยกด like อย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 12:09

อ้างถึง

เจอท่านอาจารย์ใหญ่กว่าใน facebook แล้วดุ๊ดุ

ผมอาจจะโง่ก็ได้นะ แต่ไม่เข้าใจจริงๆว่าผมดุ๊ดุยังไง

อ๋อ แห่ะๆ ใน facebook ท่านอาจารย์ใหญ่ กว่าผมไม่กล้าล้อท่านเล่นหนะสิครับ เห็นหน้าแล้วเขิลลลลล

ไม่เข้าใจ  เอ้า ไม่เป็นไร ถือว่าผมถามไม่ตรงคำตอบก็แล้วกัน

แห่ะๆ ที่ไม่ค่อยกล้าเม้นอะไรใน FB ท่านอาจารย์ใหญ่กว่า เพราะเห็นในเฟซนี่ท่านอาารย์ใหญ่กว่าจะดูจริงจังขึงขังกว่าบนเรือนหนะสิครับ
[/i]

ภูมิปัญญาระดับด๊อกเตอร์จบจากอังกฤษเขาตอบคำถามกันอย่างนี้หรือครับ  ผมเพียงอยากจะทราบว่าที่บอกว่าผมดุ๊ดุนี่  ผมดุ๊ดุยังไง ไปไล่ต้อนใครอย่างนี้บ้างหรือก็เปล่า  รูปที่ลงก็ออกจะยิ้มเผล่  ตกลงตรงไหนที่ดุ๊ดุ

ขับแท๊กซี่วนๆเวียนๆอยู่นั่นแล้ว จอดไม่ถูกที่สักที
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 12:32

ฮือๆ ๆ ๆ  ต้อนกันขนาดนี้ยังบอกว่าไม่ดุอีก  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

จุ๊จุ๊ มาบอกว่า ดร. เดี๋ยวคนไม่รู้เค้านึกว่าผมเป็น ดร.จากอังกฤษจริงขึ้นมาผมจะแย่เอานะครับ ไอ้ขับ taxi ป้ายดำหนะจริง แต่ที่บอกว่าเป็นด็อกเตอร์นี่ถ้าไม่มีปริญญาตัวจริงที่ กพ รับรองมายืนยันห้ามเชื่อครับ  ขนาดแม่กิมเอ็งที่เป็นข่าวอยู่นี่แกยังเป็น ดร. ได้เลย เจ๋ง

เอาหละ ผมตัดสินใจเด็ดขาดละ งานสัปดาห์หนังสืองวดหน้านี้จะนัดหมายเวลาท่านอาจารย์ใหญ่กว่าให้แน่ชัด หอบขนมเปียะ ส้มโอ(นครชัยศรีของแท้ ถ้าหาได้ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเป็นมะพร้าวน้ำหอมแทน)ไปกราบสวัสดีให้ได้เลย  ถ้างานหนังสือไม่สะดวกจะไปกราบสวัสดีถึงบ้านแทนเลย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 12:40

สงสัยอยู่อังกฤษนาน อ่านภาษาไทยไม่แตกจริงๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 15:57

ท่านออกญาศรีนวรัตนก็ไม่ยอมเข้าใจซักที       
เด็กขับแท็กซี่น่ะกลัวยิ้มของท่านในเฟซบุ๊คซะจนลนลานตอบข้อสอบไม่ถูกน่ะค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 ก.ย. 16, 20:01

ก็มีสามรูปเนี่ย ยิ้มอย่างนีหรือครับที่น่ากลัวจนลนลาน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 09:08

ลองใช้ภาพนี้  คุณชายประกอบเทพอาจคลายความกลัวไปบ้าง

ยิ้มน่ารัก อบอุ่น และแสนดี
  ยิงฟันยิ้ม

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 10:08

@ 38  รอยยิ้มแจ่มใสค่ะ  อันที่จริงก็ต่างจากปัจจุบันไม่มาก  ระยะเวลาห่างกันกี่ปีคะ

เมื่อตะกี้ตามรอยยิ้มเข้าไปที่ FB    เห็นมีรูปเกี่ยวกับพม่าอยู่ 5 รูป  อันนี้คือมีแต่รูปหรือมีเรื่องประกอบด้วยคะ  ถ้าจะอ่านเรื่องต้องเข้าไปอ่านที่ไหน  (ดิฉันไม่ได้เล่น FB คือใช้ไม่เป็นน่ะค่ะ)

เป็นเรื่องเดียวกับที่คุณ Navarat.C เคยเขียนลงพันทิปและเรือนไทยหรือเปล่าคะ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 10:11

อีกประการหนึ่ง  หนังสือใหม่ของคุณ Navarat.C และเล่มอื่นๆ ในอนาคต  สามารถสั่งผ่านเว็บเพื่อนดีได้เหมือนเดิมไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 14:17

คุณ tita ครับ

สงสัยเป็นที่ทรงผมนั่นเองที่ทำให้ผมดูดุ๊ดุ ดร.ประกอบจึงเลี่ยงไปเลี่ยงมา กลัวผมจะสวนกลับด้วยภาพขององค์ชายวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ ที่ท่านอาจารย์ใหญ่เชียร์นักเชียร์หนาให้งัดมาปราบจอมซ่าสักที

ส่วนเรื่อง พม่าที่เป็นกระทู้ในตำนานในพันทิป ๕ ตอนนั้น คุณหมอเพ็ญชมพูได้รวบรวมมาทำระโยงไว้ให้ในเรือนไทยทีนึงแล้ว ผมพยายามจะหาก็ยังหาไม่สำเร็จ เห็นจะต้องรบกวนคุณหมออีกสักทีหนึ่งละกระมัง

และก็หนังสือของผม มาแจ้งในนี้มากก็จะเข้าข่ายเป็นโฆษณาได้ ทั้งๆที่ผมลงทุนพิมพ์ขึ้นมาโดยไม่ได้หวังกำรี้กำไรเอารวย แค่ขาดทุนไม่มากก็พอใจแล้ว เพียงมีกิเลศอยากจะมีผลงานทิ้งไว้ในห้องสมุดต่างๆบ้าง เผื่ออนุชนรุ่นหลังมาอ่านแล้วจะรักที่จะเรียนรู้เรื่องราวเในประวัติศาสตร์ เหมือนกับผมเองเมื่อยังเป็นเด็กแล้วได้สัมผัสกับหนังสือที่ถูกใจ รวมทั้งเพื่อสนองความต้องการของนักอ่านกลุ่มเล็กๆที่ยังรักที่จะเก็บเรื่องที่ตนชอบไว้ในรูปแบบหนังสือเท่านั้น

ถ้าคุณเข้าห้องของผมในfbได้ ในนั้นผมได้แจ้งแล้วว่าจะหาซื้อหนังสือของผมที่สนพ.เพื่อนดีพิมพ์ได้ที่ใด และอีกไม่กี่วันข้างหน้า ผมก็คงจะแจ้งเกี่ยวกับหนังสือทั้ง ๒ เล่ม ที่ผมจัดพิมพ์ขึ้นเองด้วยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 15:34

ส่วนเรื่อง พม่าที่เป็นกระทู้ในตำนานในพันทิป ๕ ตอนนั้น คุณหมอเพ็ญชมพูได้รวบรวมมาทำระโยงไว้ให้ในเรือนไทยทีนึงแล้ว ผมพยายามจะหาก็ยังหาไม่สำเร็จ เห็นจะต้องรบกวนคุณหมออีกสักทีหนึ่งละกระมัง

ขอชวนให้แวะไปพันทิป  ห้องสมุดนะคะ

คุณ Navarat.C  เขียนเรื่อง พม่าไว้สี่ตอนแล้วค่ะ
มีรายการวิทยุต่างจังหวัดนำไปอ่านเฉยเลย
มีเรื่องและรูปเยอะเลยค่ะ
ข้อมูลทันสมัยมาก

แฟนานุแฟนนั่งเฝ้า

รวมผลงานชุด พม่าเสียเมือง ของคุณนวรัตน ทั้งหมด ๕ ตอน

ตอนที่ ๑ http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/10/K8387677/K8387677.html

ตอนที่ ๒ http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/10/K8404784/K8404784.html

ตอนที่ ๓ http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/10/K8411452/K8411452.html

ตอนที่ ๔ http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/10/K8420681/K8420681.html

ตอนที่ ๕ http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/10/K8435679/K8435679.html

ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 15:46

ขอบคุณคุณหมอมากครับ

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 18 ก.ย. 16, 17:08

ขอบคุณค่ะ  จะคอยติดตามความคืบหน้าของหนังสือใหม่ทั้งสองเล่ม

ดิฉันยังติดการอ่านหนังสืออยู่ค่ะ  อันที่จริงการอ่านข้อมูลข่าวสารอิเล็กทรอนิกส์ก็มีประโยชน์ในด้านความรวดเร็วในการอัพเดทข้อมูล  ความสามารถในการสืบค้นข้อมูล  การที่แต่ละคนสามารถอัพโหลดข้อมูลเพื่อแชร์ต่อคนอื่นๆ ได้  แทนที่จะปล่อยให้ข้อมูลสูญหายไปอย่างยุคก่อนสังคมออนไลน์  ดิฉันเองเจอเพื่อนเก่าๆ สมัยเด็ก ที่ไม่คาดคิดว่าจะได้เจออีกแล้ว  ทั้งหนังทีวีเก่าๆ เพลงเก่าๆ ที่เคยอยู่ในความทรงจำ  ก็กลับฟื้นคืนชีพมาให้เจอกันเพราะมีคนใจดีอัพโหลดขึ้น Youtube บ้าง Web ต่างๆ บ้าง  ถือเป็นข้อดีของสังคมออนไลน์

เด็กสมัยนี้จะว่าเขาไม่อดทนต่อการอ่านหนังสือเล่มหนา ข้อมูลละเอียด การสื่อสารด้วยการเขียนให้ได้ใจความครบถ้วน สละสลวย ตรงตามหลักการเขียน  แต่เด็กๆ เขาโตมาในยุคที่ข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ล้อมเขาเต็มไปหมด  เขาจำเป็นต้องเลือกดึงเอาข้อมูลที่เขาต้องใช้เฉพาะหน้าเท่านั้น  และเมื่อเขาจำเป็นต้องใช้ข้อมูลอื่นๆ เขาค่อยไปค้นหาข้อมูลที่เขาต้องการ  ในลักษณะนี้ข้อมูลข่าวสารอิเล็กทรอนิกส์และสังคมออนไลน์ตอบสนองเขาได้  แต่ดิฉันก็เชื่อว่าในจุดหนึ่งหนังสือกระดาษก็ยังเป็นที่ต้องการอยู่  เพราะเรื่องบางเรื่องก็ต้องอาศัยความละเอียดประณีตในการค่อยๆ อ่าน ไตร่ตรอง ชื่นชมความงดงามของภาษา ความสวยงามของรูปภาพ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์