เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5994 รบกวนสอบถามครับเครื่องเบญจรงค์อันนี้เก่าจริงหรือเลียนแบบครับ เก่าประมาณใหนครับ
Nex
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 26 ส.ค. 16, 21:24

รบกวนด้วยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

Nex
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ส.ค. 16, 21:53

มีอีกครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ส.ค. 16, 10:00

1. เป็นเบญจรงค์แท้ครับ ..... แท้ในที่นี้คือ การทำชิ้นงานแบบเครื่องเบญจรงค์

2. เก่าไหม..... เมื่อวานก็ถือว่าเก่าแล้วครับ

3. ทำเลียนแบบใครไหม .... ชิ้นนี้มีเอกลักษณ์ไม่ได้เลียนแบบชิ้นอื่นครับ ที่มีรูปหัวช้างออกมาสองข้าง

หากแต่มองในคุณค่าโบราณวัตถุนั้นถือว่า เป็นเบญจรงค์สร้างใหม่ครับ เทคนิคการติดภาพลงในเครื่องกระเบื้อง ทำมาไม่เกิน 30 ปี + ประมาณนี้ครับ แต่ถ้าสติกเกอร์ติดเครื่องกระเบื้องอาจจะมีเก่ากว่า 30 ปีแต่คุณภาพจะไม่ละเอียดตามการพัฒนาของการพิมพ์
Nex
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ส.ค. 16, 15:09

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลนะครับ
Nex
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ส.ค. 16, 15:13

อันนี้ก็คงไม่ต่างกันใช่มั้ยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 11:22

ถ้าคุณ nex อยากทราบว่าเครื่องเบญจรงค์ของเก่าเป็นยังไง  หาเวลาว่างไปดูในพิพิธภัณฑ์   แล้วลองเปรียบเทียบกับภาพที่คุณนำมาลง
จะได้คำตอบค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 11:34

ตัวอย่างเครื่องถ้วยจักรี    ภาพที่นำมาลงนี้ ของแท้แน่นอนค่ะ
http://emuseum.treasury.go.th/article/776-chakri-ceramics.html

Nex
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 22:42

ขอบคุณมากๆครับเป็นประโยชน์มากเลยครับ
somswat
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มี.ค. 17, 01:16

เก่าไม่ถึงยุครัชกาลที่5ครับ อายุไม่เกินสามสิบปีแน่นอน แตกลายงาแบบนี้ เป็นการตั้งใจ ไม่ได้เกิดจากกาลเวลาครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์