เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3556 รบกวนสอบถามว่าเบญจรงค์นี้ของเก่าจริงๆ หรือเลียนแบบครับ
Thainy
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 24 ส.ค. 16, 13:50

เป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถาม เพราะคาใจมาหลายปี ได้ซื้อโถใบเล็กๆ (เล็กกว่ากำปั้นมืออีกครับ) มาจากแผงขายของเก่าแผงเล็กๆ ที่ตลาดนัดรถไฟจตุจักร คนขายเองก็ดูไม่ออกว่าของเก่าจริงรึเปล่า แต่ผมก็ยอมเสี่ยงซื้อมาในราคาใบละเกือบพันบาท รบกวนสอบถามว่าเป็นของเก่าจริง หรือเลียนแบบแล้วเอามาหลอกขายครับ เพราะสภาพยังดีอยู่มาก หากเป็นของเก่าโบราณจริง เป็นของอะไร สมัยยุคไหน รบกวนสอบถามข้อมูลผู้รู้หน่อยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ส.ค. 16, 20:50

ไม่มีความรู้เรื่องของเก่าค่ะ    ท่านใดทราบช่วยตอบด้วย
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ส.ค. 16, 22:36

เป็นของเก่าครับ แต่ไม่ทราบอายุแน่นอน
เป็นถ้วยข้าวนกเขาครับ มี ๒ ขนาดของนกเขาใหญ่จะใบใหญ่กว่าของนกเขาชวา
มี ๒ แบบเป็นถมปัด กับกระเบื้องครับ
Thainy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 01:58

ขอบพระคุณทั้งคุณเทาชมพู และคุณ CVT มากๆ เลยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 06:03

คุณหมอออกโรงมาทีใด สรุปเรื่องได้เสมอเลยครับ นับถือ ๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 07:46

เป็นของเก่าครับ แต่ไม่ทราบอายุแน่นอน
เป็นถ้วยข้าวนกเขาครับ มี ๒ ขนาดของนกเขาใหญ่จะใบใหญ่กว่าของนกเขาชวา
มี ๒ แบบเป็นถมปัด กับกระเบื้องครับ

แต่ผมกลับตรงกันข้ามครับ เอาภาพไปถามนักสะสมเครื่องเบญจรงค์เขากลับบอกว่า ไม่ชอบ เนื้อดูแข็งเกินไป
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 08:09

แต่ผมกลับตรงกันข้ามครับ เอาภาพไปถามนักสะสมเครื่องเบญจรงค์เขากลับบอกว่า ไม่ชอบ เนื้อดูแข็งเกินไป

ผมเขียนไม่กระจ่างครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตกคำสำคัญไปได้ยังไงว่า ไม่ใช่เบญจรงค์แบบของเก่าที่คนเล่นของเก่าเล่นกัน
แต่อันนี้เล่นกันในหมู่คนเลี้ยงนกเขาครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Thainy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 11:36

ขอบพระคุณ คุณ siamese, navarat.c แล cvt อีกครั้งครับ สรุปจากที่ท่านๆ บอกมา คือ เป็นของใหม่ อายุไม่กี่ปีมานี่เอง ไม่ใช่ของยุคกรุงศรีหรือต้นกรุง และเป็นภาชนะสำหรับใส่ข้าวนกใช่ไหมครับ? (แอบนอยด์ซื้อมาแพง คิดว่าโชคดีได้ของเก่ามาเก็บไว้ T__T) 5555
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 12:21

ขอบพระคุณ คุณ siamese, navarat.c แล cvt อีกครั้งครับ สรุปจากที่ท่านๆ บอกมา คือ เป็นของใหม่ อายุไม่กี่ปีมานี่เอง ไม่ใช่ของยุคกรุงศรีหรือต้นกรุง และเป็นภาชนะสำหรับใส่ข้าวนกใช่ไหมครับ? (แอบนอยด์ซื้อมาแพง คิดว่าโชคดีได้ของเก่ามาเก็บไว้ T__T) 5555

ถ้าเป็นกระเบื้องนี่ไม่ทราบราคาครับ
แต่ถ้าเป็นถมปัดตามรูปของผม เป็นทองแดงลงน้ำยา สภาพดีๆอยู่ที่คู่ละประมาณ ๓,๐๐๐ ครับ
Thainy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ส.ค. 16, 12:44

ถ้าเป็นกระเบื้องนี่ไม่ทราบราคาครับ
แต่ถ้าเป็นถมปัดตามรูปของผม เป็นทองแดงลงน้ำยา สภาพดีๆอยู่ที่คู่ละประมาณ ๓,๐๐๐ ครับ
[/quote

ขอบพระคุณคุณ CVT มากๆ ครับ พอจะแนะนำร้านดีๆ ที่ไม่หลอก ไม่ขายโก่งราคาให้หน่อยได้ไหมครับ อยากได้เบญจรงค์ของเก่าโบราณซักยุคกรุงศรีหรือต้นกรุงรัตนโกสินทร์ชิ้นเล็กๆ คล้ายๆ ในภาพของคุณบ้าง อยากมีเก็บไว้บ้าง แต่ไม่รู้จักร้านเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์