เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5041 สอบถามนามสกุล "ชัยมงคล" หน่อยครับ
norththanairach
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 20 ส.ค. 16, 13:05

จากกระทู้เก่านี้ >> http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5273.0
เจ้าของกระทู้ได้โพสข้อมูล "นามสกุลที่เจ้านายประทาน/ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ตั้งให้" (อยู่ด้านล่าง)
และบังเอิญว่าเรานามสกุล "ชัยมงคล"
โดยนามสกุล "ชัยมงคล" สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ เป็นผู้ประทาน
แต่อยากทราบว่าท่านประทานให้ใคร? เราอยากทราบต้นตระกูลของเรามาก
รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่มีข้อมูลหน่อยนะครับ
พอดีติดต่อเจ้าของกระทู้ไปแล้วแต่เขาไม่ตอบ เกรงว่าเจ้าของกระทู้คงเลิกใช้งานแล้ว

(เนื้อความมีดังนี้)
เรียน   ท่านทั้งหลาย

เมื่อนานมาแล้ว  ผมได้มีโอกาสอ่านเอกสารเก่าชุดหนึ่ง โดยความอนุเคราะห์ของ...(ขออภัยที่ไม่สามารถเปิดเผยชื่อเจ้าของเอกสารได้)

เอกสารชิ้นนี้เป็นเอกสารสำคัญที่บันทึกข้อมูลเกี่ยวกับนามสกุลต่างๆ มีจำนวนหลายหน้ากระดาษ

นามสกุลทั้งหลายในเอกสารนั้น  มีอยู่หลายนามสกุล  ส่วนใหญ่เป็นนามสกุลที่ประชาชนตั้งกันเอง
และส่วนหนึ่งเป็นนามพระราชทานจากรัชกาลที่ ๖  ซึ่งผู้คนส่วนใหญ่ย่อมทราบดีอยู่แล้ว
ว่านามสกุลใดบ้างเป็นนามสกุลพระราชทานจากรัชกาลรัชกาลที่ ๖  ปัจจุบันสามารถค้นหาข้อมูลได้ไม่ยากนัก

อย่างไรก็ดี  เอกสารดังกล่าวยังปรากฏนามสกุลอีกจำพวกหนึ่ง  ซึ่งพระบรมวงศานุวงศ์ทรงตั้งประทานแก่บรรดาคนในสกุลต่างๆ
และข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในสมัยนั้นได้ขนานให้ผู้ที่มาขอให้ตั้งนามสกุลให้   

ข้อมูลนามสกุลเหล่านี้  มีรายละเอียดทั้งชื่อผู้ไปขอประทานและขอนามสกุล และแจ้งจดทะเบียน
มีข้อมูลภูมิลำเนา  และเกณฑ์ในการตั้งนามสกุลเหล่านั้น   ที่สำคัญคือ  มีข้อมูลระบุว่านามสกุลใด
ที่เป็นนามสกุลที่พระบรมวงศานุวงศ์โปรดประทาน  และขุนนางผู้ใหญ่ขนานนามสกุลให้

ผมพยายามเพียรจดข้อมูลเหล่านั้นไว้ในสมุดอย่างย่อๆ ว่านามสกุลใดเป็นนามสกุลประทานหรือขุนนางตั้งให้
โดยละทิ้งข้อมูลชื่อผู้ขอนามสกุล  เนื่องด้วยจำกัดด้วยเวลาในการคัดลอก

ข้อมูลเหล่านี้  ผมเพิ่งได้นำมาพิมพ์ใหม่   เพื่อให้อ่านง่ายและค้นหาข้อมูลได้อย่างสะดวก  รวดเร็ว
และแลเห็นว่า  ข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับนามสกุลต่างๆ
จึงได้นำมาลงแสดงไว้

ทั้งนี้  ขอให้งดแสดงความเห็นในเชิงวิพากษ์วิจารณ์เกี่ยวกับความหมายของนามสกุลต่างๆ ที่จะได้นำลงต่อไปนี้
เพื่อให้เกียรติแก่เจ้าของนามสกุลเหล่านั้น     แต่หากผู้ใดจะเข้ามาช่วยแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้อง
หรือแสดงความเห็นอันเหมาะสมอื่นที่เกี่ยวข้อง  ผมก็ยินดี

อนึ่ง  ในการคัดลอกข้อมูลจากเอกสารเก่า  ย่อมมีข้อผิดพลาดคลาดเคลื่อนอันเนื่องมาจากการจดบันทึกไม่ชัดเจน
เอกสารเลอะหรือเลือน   หรือเป็นอักขรวิธีเก่า  ซึ่งทำให้การสะกดคำแตกต่างไปจากปัจจุบันบ้าง  ก็โปรดขออภัย
และโปรดเข้าใจในข้อบกพร่องดังกล่าว  ทั้งนี้ ผมจะยินดีมาก หากผู้ใดจะได้ช่วยแจ้งว่า 
นามสกุลดังกล่าว  ปัจจุบันเขียนหรือสะกดอย่างไร   จักขอบพระคุณยิ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ส.ค. 16, 17:48

ไม่ทราบที่มาจริงๆค่ะ   ถ้าใครทราบช่วยบอกด้วยนะคะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ส.ค. 16, 08:32

เรา ก็ไม่ทราบ
ส่วนเจ้าของกระทู้ เขา ไม่อยู่ที่นี่แล้ว
ถ้าอยากถามอะไร เขา ใช้เฟซบุ๊ก ชื่อว่า Koson
นาย ลองไปหาดูนะ อาจจะได้คำตอบที่ นาย อยากรู้แต่ เรา ไม่รู้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ส.ค. 16, 11:34

คุณ norththanairach น่าจะเป็นคนเหนือ มีข้อมูลว่า นามสกุล "ชัยมงคล" ต้นตระกูลเป็นขุนนางที่เมืองลอง จังหวัดแพร่

เมืองลองมีการรักษาสถานภาพของกลุ่มผู้ปกครองโดยการสมรส ได้แก่

(๑) บุตรหลานเจ้าเมืองกับเจ้านายพลัดถิ่น เช่น แม่นายอุสาห์ ธิดาแม่นายกาบแก้ว เชื้อสายเจ้าเมืองลอง สมรสกับแสนไชยะปราบเมือง (เจ้าน้อยไชยสาร) บุตรเจ้าน้อยแสนเมืองฮอมกับแม่เจ้าสาปันดี เจ้านายเชียงแสนที่ถูกกวาดต้อนไว้เมืองลอง หรือเจ้าหนานคันธิยะ (บ้านดอนทราย) บุตรพญาไชยชนะชุมพู เจ้าเมืองลอง สมรสกับแม่เจ้าบุญมา (บ้านแม่ลานเหนือ) เชื้อสายเจ้านายเชียงแสน เป็นต้น

(๒) บุตรหลานเจ้าเมืองกับตระกูลขุนนาง เช่น แม่เจ้าแก้วกัญญา ธิดาพญาไชยชนะชุมพู สมรสกับแสนราชสมภาร บ้านดอนทราย (ต้นตระกูล “สมภาร”) หรือ แม่บัวทิพย์ ธิดาพญาขัณฑสีมาโลหะกิจ สมรสกับหนานคำน้อย หลานหมื่นอาสา (ต้นตระกูล “หมื่นอาษา”) เป็นต้น

(๓) สมรสระหว่างตระกูลขุนนางด้วยกัน เช่น ตระกูลแสนไชยมงคล (ต้นตระกูล “ชัยมงคล”) กับตระกูลแสนมังคละ (ต้นตระกูล “ไชยแก้ว”) และตระกูลแสนไชยชนะ (ต้นตระกูล “ไชยชนะ”) กับตระกูลแสนมังคละ เป็นต้น

จาก ประวัติเมืองลอง
หน้า: [1]
  พิมพ์