เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13762 คำว่า "เล่นละคร" ในภาษาไทย มีความหมายสองอย่าง ใช่ไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 18 ส.ค. 16, 15:43

ตัวอย่างประโยค
นางสาว ก. เป็นคนที่ "เล่นละคร" เก่งจริงๆ
1. ความหมายตามตัวอักษร หมายถึง นางสาว ก. เล่นละครโทรทัศน์เก่ง
2. ความหมายโดยนัย หมายถึง นางสาว ก. เป็นคนที่เสแสร้งตลบตแลงเก่ง

ผมเข้าใจลักษณะนี้ ถูกต้องไหมครับ

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ส.ค. 16, 17:25

ใช่ค่ะ
ความหมายแรก เป็นความหมายตรงตัว คือนางสาว ก.มีอาชีพเป็นนักแสดง  จะละครโทรทัศน์ ละครเวที ฯลฯ ก็ตาม  และเธอทำงานในหน้าที่ได้เก่ง
ความหมายที่สอง เป็นสำนวน  หมายถึงเสแสร้งแกล้งทำให้คนอื่นๆเข้าใจผิด  หลงเชื่อไปตามการกระทำเสแสร้งของเธอ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ส.ค. 16, 18:49

ขอบพระคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์